em mới bít nuôi cá và thủy sinh cần giúp đỡ toàn diện

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi kientai, 23/2/07.

1. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    cần giúp đỡ về máy lọc

hồ dài 88, rộng 40, cao 50 trồng cây gì thích hợp? dùng máy lọc công sức bao nhiêu?(có phun khí hay chỉ lọc thôi cho bít hiệu gi luôn)

2. kientai

Thích đã nhận:
    132
    lũa mua ở đâu ở saigon

cho hỏi lũa có phân biệt loại cây kg ? như thế nào mới gọi la lũa đẹp?

3. kientai

Thích đã nhận:
    132
    phân+cát+đất sét+phân vi sinh cái nào cho vào nhiều nhất các anh chỉ công thức chộn với còn máy lọc thì có 2lọai có phun khí và chỉ lọc thôi xài cái nào? sỏi lớn sởi nhỏ nữa? hồ dài 88, rộng 40, cao 50

4. kientai

Thích đã nhận:
    132
    be may ly

thủy sinh cần kính mấy ly mới đc ???

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Gom tất cả thắc mắc của bạn vào đây cho gọn nhé. Dành thời gian tham khảo các bài viết cũ không bao giờ thừa đâu bạn ạ.

6. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chơi TS mà,muốn trồng cây zì thì trồng,wan trọng là minh thấy đẹp thôi.lọc thì có nhìu loại lắm bạn ơi,tui mới chơi nên tận dụng luôn cái lọc mà có hôp màu xanh để trên thành hồ,ko cần dùng O2,cây TS buổi sáng lấy CO2 nhả Ò mà,buổi tối mới ngược lại nhưng ko cần O2 cũng ko sao,có cũng ko sao(nhưng chỉ mở buổi tối).còn về lũa,củng có nhìu loại,mỗi loại gỗ thì cho 1 loại lũa thôi,ko có tiêu chuẩn đánh zá lũa bạn à,bất cứ khúc lũa nào cũng có cái nét đẹp riêng of nó,chỉ cần bạn thấy thix thì coi như đó là 1 khúc lũa đẹp.wan trọng là nó fải chìm và ko ra màu thôi,nếu ko chìm thì hơi mất thời zan ngâm cho nó chìm và ra hết màu.hình như anh ở sài gòn.anh có thể wa cửa hàng APT nhà số 9 đường số 4 cư xá Lãnh Binh Thăng(ông xe ôm bảo thế),cứ chạy Lãnh Binh Thăng hoài sẽ thấy siêu thì to đùng,kế bên siêu thị có con đường,vô đó rồi dò nhà típ,vô đó anh sẽ dc tư vấn rất nhiệt tình từ A->Z.chúc anh mau có bể đẹp

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
  8. buratino2002

buratino2002 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng muốn làm một bể thủy sinh và cũng đã đọc khá nhiều bài viết của các bác các anh trên diễn đàn. Năm mới đến cũng quyết tâm làm một bể. Tuy nhiên có một khó khăn nho nhỏ: kích thước tối đã của vị trí tủ của em là 90(89)x70(69)x30 cm. Vậy em nên sử dụng kích cỡ nào cho bể để đảm bảo được cả đế (có thể không có được không vì em đặt luôn trên mặt tủ) và nắp (sử dụng để che đèn và lọc cũng như các bộ phận khác). Giúp em với!~X(

9. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    To Kien tai.
    Nói như bạn chau la han là rất đúng Tất cả những kinh nghiệm, các bài viết của các tiền bối sẽ giải quyết các thắc mắc của những người mới tham gia Thủy sinh, Bạn nên tận dụng bằng cách đọc thật kỹ, thật nhiều để rút ra những kết luận đúng cho chính mình.
    To Bu ratino>
    nếu bạn đã đọc nhiều rồi thì bhạn sẽ biết khó khăn của người chơi thủy sinh là Nền, nước, cây, cá, đèn, CO2,V.V. và tất cả được giải quyết cùng với các bài viết của tiền bối. Và nếu đọc kỹ thì bạn cũng biết rằng bể thủy sinh không cần thiết phải có nắp!!??!!

Các bạn nên đọn nhiều và đọc kỹ nhé!!
    chúc thành công!!!