em mới chơi cá .....

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi linhtp272, 3/5/07.

1. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    hic ...hic ...e mới chơi cá thôi ,hôm rồi cung sắm được 2 em bồ câu trắng ,nhìn cũng được lắm ,nhưng đọc qua mấy topic thấy các bác bảo cho cá ăn theo bữa:confused: .??? ,em mới bắt cá về đựoc khoảng 1 tuần rùi ,mà size 2 em bồ câu này la 5-6cm ,ngoài chỗ bán họ vẫn cho ăn giun ,nhưng nghe nói giun ko tốt lắm nên em mới cho ăn tôm sống (tôm tuơi còn bơi ,e mua về bỏ đầu ,lột vỏ láy thịt ,băm nhỏ ) nhưng chúng nó chỉ đớp đớp rùi nahr ra ko ăn miếng nào :-S .em đành cho ăn lại giun . các bác cho em hỏi ăn con trùn đỏ ,với thịt bò có được ko ?(em chưa cho ăn thử 2 món này nên chưa bít thế nào ,mong các bác chỉ giáo dùm ,chứ thấy chúng nó ko ăn em lại lo cuống lên :crying: :crying: ,em cũng đang có y định sắm thêm 1 cặp nữa vì bể chỉ dai 60-cao 50 va sâu 23cm ,hiện đang chỉ nuôi 2 em bồ câu thôi ah....I-|

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    thị bò bạn phải băm thật nhỏ và nhuyễn, chúng mới ăn, sâu đỏ đông lạnh cũng khá tốt nhưng 20 ngàn/1vỉ cũng hơi mắc, còn giun cũng ok nhưng lưu ý nếu cho ăn giu cần phải: rửa sạch bằng nước muối cho ăn đến đâu hết đến đấy, chứ để chúng ăn thừa là bị nám đấy, nhà đang dư ít thịt bò đã băm cho cá cần dọn tủ lạnh thích thì qua nhà miìn mà lấy. Quên 1 ngày cho ăn 3 bữa... bạ ăn giờ nào cho nó ăn giờ đấy hehe

Last edited: 4/5/07
  3. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    okey ,cám ơn bác tungvpbank ,hôm nay ma' đi chơk em cũng xẻo được 1 miếng thị bò rùi, nhìn cá của các bác đẹp quá em cũng cố gắng phấn đấu vậy ,bác cho e hỏi chỗ nào ở Han mua cá đĩa đẹp mà giá cũng ko quá cao ?chứ trên bưởi cũng nhiều cá china ,vài buẵ mất hết màu ,có bác nào qua của hàng cá Aquarium ở 498 Hoàng Hoa Thám chưa ạ (đi từ chợ bưởi xuống nó ở bên tay phải ) em thấy trên đo cũng có nhiều đĩa lắm ,còn giá cả thì chưa bít thế nào vì em cũng mới chơi thôi ...sẽ còn nhờ các bác chỉ bảo nhiêu ah...

4. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    giá cá ỏ Hn thường thì là giá chung rồi, bạn nên ngó qua các điểm sau thường có cá đẹp, Ngư phủ (thỉnh thaỏng có CD chủ yếu là HM) Phương thảo -hàng đậu, Sơn Lâm- hòa mã,AQ- nguyễn trường tộ, mua mấy cửa hàng này yên tam, mấy nơi khác cá hay bệnh lắm

5. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    rửa sạch bằng nước muối????? trùn đang lăng quăng, cho muối vào lập tức ngay đơ. ai không tin thì thử coi.
    có thức ăn thừa là nám là sao vậy anh? em không rành nên hỏi kỹ mong anh thông cảm nha.

6. horse

horse Member

Thích đã nhận:
    0
    chỉ cần rửa sạch bằng nước thôi, ko cần dùng muối đâu, tuy hơi cực một chút

7. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    giun trước khhi ăn bạn nên ngâm qua nước muối đặc trong 3 đên 4 phút, hoặc ngâm nước tỏi, mục đích diệt trứng (bạn nào chơi bể cây chắc biết rõ giun mà chui xuống nên sẽ gây ra hậu quả gì ngay )và làm sạch tạp chất bẩn, mình vãnl àm như vậy, yên tâm giun không chết ngay đc đâu, giun thường mang trong mình mầm bệnh đặc biệt là nấm trắng vì vậy cố gắng hạn chế thừa để tránh mầm bệnh lan trong nước vậy thôi hì
    tb: có lẽ bạn (một thành viên của cá đĩa SG)còn rành hơn mình những khoản này không giúp người mới thì thôi, lại quay ra.. thế này, chẳng phải chút nào

Last edited: 10/5/07
  8. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    hi`hi`hi cá nhà em nó ăn chảnh quá ah ,cho ăn thiitj bò thì ăn ,mỗi tội bẩn bể ,cho ăn trùn vĩ đông lạnh thì chẳng ăn ...hic hic....mấy hôm nay lại đang bị nấm nên em cũng hơi ghê ghê....

9. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    bị nấm thường nó sẽ bỏ ăn bàn à, chữa đi đã, yên tâm sâu đỏ đông lạnh chúng rất khoái, đồ tương sống cá ăn có vẻ cũng khoái.
    Muốn cá tròn người bạn nên cho ăn giun chỉ, sâu đỏ, còn dầy người thì cứ thịt bò mà dã

10. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Lưu ý! cho ăn thịt bò thì khi cho ra khỏi tủ lạnh dùng giấy thấm khô nước hãy cho cá ăn, lượng thức ăn vừa đủ thì sẽ không bẩn bể, có thể dùng chất kết dính là bột AGA sản xuất từ rau câu làm chất kết dính trộn với thịt bò băm nhuyễn thì thịt bò cũng không bị tan ra làm bẩn bể gây nấm cho cá!