em mới chơi, các anh cho em hỏi ???

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi giang nguyen, 22/5/07.

1. giang nguyen

giang nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh ơi, sao con khuyên của em nó ăn cái loại cám chỉ có đỗ xanh với cả trứng, mật ong mà nó lại cứ toàn ị ra nước thui. thế có bị gì ko các anh ?:crying:

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn Giang Nguyen nên gộp các câu hỏi của mình vào cùng một chủ đề để tránh làm loãng Diễn đàn, các vấn đề bạn hỏi xin được trả lời như sau:
    - Khuyên một mùa là chim đã nuôi được một năm lồng.
    - Khuyên đi tiêu chảy có nhiều nguyên nhân, bạn phải nói cụ thể thì mọi người mới có thể giúp bạn được, ví dụ như: thành phần cám có tỷ lệ như thế nào, khuyên mới mua về hay đã nuôi lâu, tiêu chảy đã lâu chưa hay mới xuất hiện...

3. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì bạn nên chú ý đến cách làm cám cũng như chế độ ăn của chim trước lúc ban lấy về . Khi thay đổi đột ngột chế độ ăn chim rất dễ bị sốc . Có con ăn nhiều hơn so với chế độ trước dẫn đến mập ú ( nhà mình có 1 con như thế siu béo ) có con thì ăn ít thậm chí bỏ ăn . Nhìn chung lại nếu chim bị đi phân lòng nhiều quá thì rất khó hồi lại được . Bạn nên cung cấp sâu tươi châu chấu và hoa quả nhiều hơn

4. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì bạn nên chú ý đến cách làm cám cũng như chế độ ăn của chim trước lúc ban lấy về . Khi thay đổi đột ngột chế độ ăn chim rất dễ bị sốc . Có con ăn nhiều hơn so với chế độ trước dẫn đến mập ú ( nhà mình có 1 con như thế siu béo ) có con thì ăn ít thậm chí bỏ ăn . Nhìn chung lại nếu chim bị đi phân lòng nhiều quá thì rất khó hồi lại được . Bạn nên cung cấp sâu tươi châu chấu và hoa quả nhiều hơn. Àh quên thật ra chim mới bẫy được 10 con thì đến 9 con bị đi ngoài . Nên cần fải có thời gian để chim quen với chế độ mới

5. giang nguyen

giang nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    em xin lỗi, lần sau em sẽ chú ý hơn khi post bài. thế theo các anh làm cám bằng đỗ xanh thì tỉ lệ như thế nào??? em làm theo tỉ lệ là 1 lạng đỗ xanh + 5 lòng đỏ trứng + 1 ít mật ong = cám của em. nhưng sao chim của em nó vẫn cứ ị ra nhiều nước lắm, thế có phải là bị đi ị ko hấc anh ??? mà làm thế nào để chữa trị cho nó ???

6. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cái này có chủ đề rùi mà cả công thức làm cám nữa bạn có thể tìm trên diễn đàn còn bạn làm cám như thế cũng hok sai ,chim nếu mộc thì quá cưng --> đi ngoài chim mộc chưa chịu đc cám tỉ lệ quá nhiều trứng .Với chim thuộc có tuổi lồng đã nuôi với cám cũ nếu là cám cò đổi cám đậu trộn trứng thường là đi ị ra nước ngay lên trộn từ từ cám cò vơi cám mới làm của bạn để chim quen dần 1 thời gian mới giảm tỉ lệ cám cò đi. Ngoài ra chim đi ỉa do bạn sao cám chưa kĩ .Theo mình bạn chỉ lên làm 1 lạng 3 lòng đỏ trứng là đủ vì chim bạn chưa quen với cám đậu xanh + trứng lên đã đi ngoài , bạn ngoài ra cố gắng thêm 1 chút cám cũ vào trộn dần giảm tỉ lệ chim thích nghi là được thôi .Chúc bạn thành công

7. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hờ hờ xi pam=)) =))
    cho mình hỏi 1its mật ong =cám của em là sao
    nói thật nếu cho quá nhiều mật ong .....k đi ị mới lạ hờ hờ xipam:D :D :D
    hoặc đảo cám chưa kĩ
    cố lên luu ý 2 vấn đề trên ...nếu vẫn bị .....thì thả đi là hay nhất(nó bị đi ị kinh niên roai ;))

8. giang nguyen

giang nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn đã chỉ giáo. mình sẽ rút kinh nghiệm. thank !

9. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    ah` mình bảo bạn nè . Có khi bạn cho mật ong nó mới như thế . Ban. thử cho đường xem sao . Mình hay cho đường vừa dễ làm cám lại ít bị té de