Em mới chơi CCL lần đầu tiên mong mấy Anh giúp đỡ. thank nhìu

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi chichchelua, 12/5/13.

1. chichchelua

chichchelua Active Member

Thích đã nhận:
    1
    E mới săm 1 chú CCL bổi và đã đc 4 ngày lồng, hôm nay ngày thứ 5 e cho nó tăm + phơi nắng, nhưng khi nhin kỹ vào đuôi của nó e mới thấy đuôi nó có 1 số chấm tròn nhỏ( giống bị sâu ăn ) vậy mấy a cho e hỏi như vậy đuôi e nó có bị sao k ạ.

2. chichchelua

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay là ngày thứ 7 rồi mà sao e nó vẫn nhác lám máy a àh, bt e mở nữa áo lồng ra, h có cần đóng bớt lại k mấy a. mong mấy a giúp đỡ. thank nhiều!

3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    anh ơi , con lữa bổi phải trên 1 năm lồng mới đứng chim , anh trùm bớt áo lồng lại nha , coi chừng chim nhảy bổ đầu . còn nêu chim bị ký sinh trùng trì ra tiệm thú y mua thuốc pha nước tắm cho nó là okie . Mình thì bắt tay ngăm toàn thân trong nước có pha thuốc sau đó rửa lại bằng nước sạch là xong . chúc anh thành công

chichchelua thích bài này.
  4. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    không cần đâu bạn, bổi thường khó thuần hơn chuyền nhưng bù lại nó có giọng hót sẵn không cần phải khổ luyện cho chim nữa, bổi thì đa số con nào cũng nhát, trùm áo nhiều cũng không tốt nó làm cho chim lâu dạn người, mình thì chỉ trìm áo lồng tuần đầu, móc lồng cố định một nơi thật yên tĩnh, có nhiều người qua lại nhưng không chọc phá thì càng tốt, khi nào thấy chim ríu thì bắt đầu tập cho chim ăn trên tay( phải kiên nhẫn), chim bổi thì bạn phải thỏa mãn là chỉ nghe chim ríu và hót thôi chứ không xách đi đấu hội được, tuy nhiên cũng có những con chim cá biệt

5. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Chào bạn chichchelua bạn nuôi lửa bổi thì cứ mở áo lồng bình thường,chích chòe lửa rất mau dạn người chứ không như chích chòe than,tập cho chim ăn cám chứ đừng cho ăn mồi tươi (sâu qui,cào cào,dế...) quá nhiều dẫn tới chim không ăn cám.Lửa bổi thì tuy con có con nuôi khoảng 1 tháng là hót sổng,có con lâu hơn.Bạn để ý nếu trưa chim chịu hót gió là tạm ổn rồi,2 ngày cho chim tắm 1 lần hay nếu có thời gian thì mỗi ngày mỗi tắm càng tốt.Khi chim đã hót nhiều ở nhà thì bạn có thể đem chim ra hội được (đi về chim sẽ sung hơn).Mình đã từng nuôi 1 con mép vàng lên chưa tới 2 tháng đem ra hội là hót suốt tới lúc về,ở nhà sáng mở áo lồng ra là hót.Chúc bạn thành công

6. lu_bo

lu_bo Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo kinh học mình có được, để thuần bổi mau dạn, bác cứ để cái lồng xuống nền nhà chỗ nhiều người qua lại (cách xa chỗ bước chân tầm 2m là được), một số chim bám và rúc mạnh lên phần trên của lồng thì bác trùm áo lồng phần này lại. Cách thuần này mình thấy chim rất mau dạn, bác làm thử đi sau 1 tuần sẽ thấy "tác hại"
    Thân chào

7. chichchelua

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn các bác nhìu, e nó đã hơn 1 tuần rồi, nó cũng chỉ hơi dạn 1 chút thôi, e nó k có hiện tượng tông đầu, nó nhảy thì nhìu. tắm thì mình tắm 2 ngày 1 lần , thức ăn mình cho ăn là sâu + dế tươi cách 2 3 ngày lại cho nó ăn châu chấu. buổi trưa nó cũng hay ríu + hót lắm nhưng ít, còn sáng mình đem ra phơi nắng khoảng 30p. mấy bác thấy chế độ chăm vậy có vấn đề j k ạ. Mong mấy bác chỉ giúp thêm. e cảm ơn nhìu

8. chichchelua

Thích đã nhận:
    1
    e bổ sung thêm là thức ăn e bỏ chung sâu tươi + bột cho chích chèo e mua ở tiệm nữa. vậy có đc k ạ.

9. chichchelua

Thích đã nhận:
    1
    khi e mở áo lồng ra hết thì nó bay tung tóe, mệt quá nó lại nằm dưới đáy lông. còn khi e mở nữa áo lồng thì nó lại ít bay nhảy.

10. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chim bỗi mới mua về thì 1 - 2 tuần đầu nên phủ 100% áo lồng lại. Đến khi nghe chim nó đi chuyện thì hé áo lồng ra khoảng 04 nan lồng, sau đó mỗi tuần hé thêm 02 nan lồng nữa đến khi thấy chim đã khá dạn người, không còn bay tung tóe, thúc đầu vào nan lồng hoặc trốn dưới bố lồng thì mới vén áo 100%. Trong giai đoạn phủ áo lồng 100% đến khi hé vài nan áo lồng thì nên cho chim tắm thường xuyên 03 lần/tuần và bồi bổ thức ăn tươi nhiều vào nhất là sâu tươi và cào cào, giúp chim nhanh lên lữa lại để mau dạn dĩ. Chúc bạn thành công. Thân chào.

11. chichchelua

Thích đã nhận:
    1
    Làm sao để post hình lên đc mấy anh, chỉ e để bữa nào e post hình lên cho mấy a xem xét nó giúp e. E nó cũng hơi dạn dạn rồi, bữa nay e rút kinh nghiệm e chỉ mỡ áo lồng hơn 1 nữa thôi, còn mỡ hết là nó lại bay tung tóe. Hỏi thêm mấy a chút nha, e cho nó ăn dế 2 ngày 1 lần/ 20 con có đc k ạ, còn sâu tươi + cám là e cho thường xuyên.

12. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Bạn lên trang web http://photo.ssc.vn/ để úp ảnh lên mạng. Sau đó đăng nhập vào ABV như bình thường và trong phần trả lời nhanh thì bạn thấy ngang với các chữ B I U thì có phần chèn ảnh. Bạn copy đường link file ảnh mà bạn vừa úp lên mạng sau đó paste vào là xong thôi.

13. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    theo mình thì chế độ ăn vậy là khá ổn rồi, mình có tuyệt chiêu này giúp chim mau dạn khá hiệu quả, cho chú chim của bạn cặp lồng với một lửa mái thuần, thời gian cho đén khi mở hết áo lồng và chim đi chuyện thì tách mái,

14. chichchelua

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn nhiều. Vậy cho e hỏi mấy a chút, cho e nó ăn gì là mau lên lửa nhất vậy mấy bác, e thì chỉ thường xuyên cho nó ăn sâu tươi+ dế ( dế thì 1 ngày/ 10con ) vậy có cần cho ăn thêm j để kích lữa nó mau lên k vậy mấy a.

15. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chế độ ăn uống như vậy là được rồi. Còn lại chủ yếu là để chim được yên tỉnh và chăm sóc tắm nước hàng ngày. Chim cho tắm mỗi ngày thì cũng mau dạn hẳn. Ban đầu cho tắm thì ta ngồi xa xa quan sát nó, sau vài 3 ngày thì xích gần gần lại một chút. Dần dần thì nó sẽ bớt sợ khi thấy người đến. Chúc vui.

16. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    nghe trong thien hạ đồn rít là loại đệ nhất về kick lửa, bạn thử xem. nhưng đạy là con dao hai lưỡi bạn cẩn thận nếu kick không lên lửa nó sẽ làm tụt lửa đến mức tụt lông luôn đó.

motconchimnon thích bài này.