Em mới chơi hoạ mi cần được giúp đỡ gấp ạ!

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi trungluc, 15/5/13.

1. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Em có người quen có 2 con chim Hoạ Mi mới bẫy về,con thứ nhất thì giọng to và trong nhưng ngón chân( ngón thái) thì bị sưng húp, không hiểu do mới bị hay bẩm sinh. con thứ 2 thì chân tay móng không sao hết, giọng cũng to nhưng hơi khàn khàn, em băn khoăn quá không biết nên chọn con nào, vì em mới chơi nên không có kinh nghiệm, mong các anh giúp em chọn lấy 1 con về nuôi. em rất mong nhận được những lời góp ý của các anh sớm nhất kẻo có ai người ta xúc mất ạ.

meohen thích bài này.
  2. MinhQB

MinhQB Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Bạn nên tham khảo các bài viết về cách chọn HM trên Diễn đàn, kết hợp với việc hỏi người quen... ví dụ như già rừng, mắt, lông, đầu, chân.... còn việc giọng khàn, đau chân thời gian sau cũng có thể lành (chân đau có thể do bị bẩy sập, giọng khàn do mới bẫy về lạ bột, môi trường sống...) cơ bản là con chim có bản lĩnh (kể cả chọn chim hót có bản lĩnh thì mới dám hót đấu ...). Chúc bạn có được chủ chim hay!

3. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    cảm ơn anh Minh, vì gấp gáp quá nên em phải đăng đàn nhờ các tiên sinh bói hộ. 2 con đầu xà mắt xanh, con chân đau thì có vẻ thuần hơn nhưng về chưa thấy hót, chỉ nghe hót đấu với chim mồi,còn con khàn giọng thì bẫy về 2h sau là hót nhưng lại nhát hơn con chân đau, thế em mới đau đầu anh ạ. nếu có tiền e múc cả 2 con, nhưng khổ nỗi....cảm ơn anh đã góp ý giúp em!

4. MinhQB

MinhQB Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Anh thì cũng chẵng kinh nghiệm gì nhiều, chỉ thuộc dạng "Gà mờ" thôi nhưng vì anh biết em mới chơi HM nên góp ý để em tham khảo: Theo anh con chim già rừng thường nhát và khó thuần hơn chim non tuổi rừng, nhưng khi thuần được thì lại chơi hay hơn. Ngoài ra em cần so sánh các tiêu chuẩn như: to con, chân to, móng mèo, lông mỏng, bắp đuôi to,...và đi đến quyết định. Chúc em thành công!

5. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chào bạn Trungluc bạn ở chỗ nào vĩnh phúc vậy mình cũng dân Vĩng Phúc đấy co gì anh em mình giao lưu nhé

6. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    Mình quê vĩnh tường, mới chơi chim hoạ mi mà mê nó luôn, đang phân vân chọn 1 trong 2 con chim, rất vui dc giao lưu cùng anh em

7. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    vậy à thế bạn gửi hình anh chú chim lên diễn đàn đi để anh em trên diễn đần đánh giá và nhận xét giúp cho bạn