Em mới chơi xin mọi người chỉ giáo!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ducvinh_rednet, 12/4/08.

1. ducvinh_rednet

ducvinh_rednet New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn hỏi làm một bể thủy sinh cần bao nhiêu money vậy . Thú thật em thích bể thủy sinh từ lâu òy nhưng hok đủ tiền mua nay em có điêu kiện rùi nên muốn mua một bể tầm trung thui. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho em biết .THANKS:applause:

2. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    hơ hơ câu hỏi của bạn hơi khó nhưng mình bít tâm trạng của bạn vì mình cũng đã từng đặt câu hỏi cho chính mình như vậy.Lúc đầu mình chưa có ji2 cả.Mình tính sơ sơ làm bể khoảng trung bình thôi nên nghĩ sẽ là 500k,hichic ra mua hồ và chân 80-40-50,đáy 8li hết 2t3 rùi,hichic còn 2t7,ra mua máng+đèn+fân trộn+sỏi=2t8 nữa ==> bị âm 10k...hơ hơ quyết tâm mua được 2 cây thủy về==>âm 60k.Về làm dc 1 cái hồ trong đó có nền và 2 cây thủy sinh.Khởi đầu nan giải thế đấy,về sau cũng kha khá hơn 1 chút là do tính toán về chi phí nên quyết định bỏ 20k xăng+25k vé để vào Thác Giang Điền lượm dc khoảng 15kg đá và 1 khúc lũa mà các bác trên diễn đàn nói là "khá đẹp" hihi thu dc chiến lợi phẩm rất đáng số tiền bỏ ra.Về nhà setup làm lại lần 2,lần này cũng đã có loại HVT.....Nói chung đến tận bây jiờ mình đã bỏ vào khảong 1t5 để có cái hồ hơn trung bình 1 tí mà chưa có co2 và cây cối um tùm đấy nhá.Bạn phải tính toán và hãy có số tiền dư hơn số tiền mà bạn tính nếu ko thiếu thì bạn phải chạy vạy khắp nơi đấy....thân

3. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình cũng là dân mới nhưng cũng có chut kinh nghiệm về tổn phí cho cái niềm đam mê này.Nếu bạn muốn chơi thủy sinh thì phẩn cứng bạn phải đầu tư kĩ lưỡng nhá
    _hồ : nếu bạn mới chơi thì sài hồ nhỏ cho có kinh nghiệm đi 60 30 30 lả lí tưởng 120k kính 5ly, các loại kính khác mình ko biết giá , nhưng với hồ 60 thì kính 5ly ko quá nguy hiểm nếu bạn trang bị 1 cái kệ vững chắc và nơi đặt hồ thăng bằng là ok ngay minh sải kinh 5ly vẫn chưa có gì cả
    _CO2: bình 1,5kg thỉ 300~ 400k < nếu có đìu kiện thì ráng đâu tư>
    _đèn : với hồ như trên thì sải 1 máng đôi bangxiang 250k là ok nhất nhìn rất thẩm mỹ
    _lọc: sài lọc ngoài là good nhất cho 1 hồ thuy sinh bn có thể tham khảo các loại tự chế trên 4r giá cả tùy theo , nếu sang thì đầu tư cái lọc ngoài chuyên dụng 500~800k tùy loại
    + còn đây là những nhân vật chính nả
    nền chia lảm 3 loại
    _Sang: sài nền ADA tren ABV có bán giá phải chăng 500k/9kg
    _trung bỉnh: nền tự trộn của các cao thủ 15~20K/1kg với kích thước hồ trên sài 6 7kg là phê rồi áh
    _cạn máu: thì chơi nền trộn như trên 4r đấy giá rẻ , nhưng nếu sai 1 cái gì đó là có thể làm lại đấy nhá , phải nghiên cứu thật kĩ nhá
    + đá, lũa , cây: khoảng 100~ 400k tùy theo
    chúc bạn thành công nhá

4. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hôm trước xem trương trình thời trang A-Z có thấy bác hội trưởng dậy cách làm một bể thủy sinh cỡ nhỏ đấy em thấy cái bể ý khoảng chừng 40x20x30 . cũng k đến nỗi lắm đâu nếu cạn máu thì cứ chới loại ý là ok ^_____^

5. jutkinjack

jutkinjack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    về cây thủy sinh thì bạn có thể lên mục tặng phẩm để kiếm,vì mới chơi lần đầu thì mấy cây thường đi pháp lắm

6. peter_pan

peter_pan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy trên mục tặng phẩm còn tặng cả chất nền nữa đó bạn, cũng có nhiều người tặng, mới chơi thì mình xài đồ second hand cũng ok rồi.