Em mới được thằng bạn chuyển nhượng em TM!Gởi lên cho ACE xem nhé!

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi khuyentrang, 15/9/10.

1. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Em này về tay em được 3 ngày ,em này 2 mùa,hiện giờ thay đổi bột nên hơi yếu.ACE chém nhẹ tay! Thân ái!Em chỉ quay đoạn wow thôi .
    [video=youtube;f7-htlH5qd4]http://www.youtube.com/watch?v=f7-htlH5qd4[/video]

ACE cho mình hỏi 1 chút. mình mới mua 1 em mào bổi, trên lưng có 1 vài cọng lông trắng thôi, như vậy có đựoc gọi là chào mào bông không.Mùa sau có khi nào nó ra thêm 1 vài sợi lông khác không mấy bạn, ai có kinh nghiệm cho mình biết với.

Last edited: 15/9/10
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    vài cọng thì chắc ít ai gọi mơ vì ít quá??. Mùa sau có thể sẽ ra thêm hoặc là mất hẳn luôn tùy theo chế độ chăm sóc?.

nesta, rongchien and khuyentrang like this.
  3. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Chào bạn KtsBim: Bạn có thể tư vấn cho mình biết chế độ chăm sóc thế nào cho em nó được bông thêm chút được không, mình mới chơi nên không có kinh nghiệm .Cảm ơn bạn cùng những ai ghé thăm topic của mình

KtsBim thích bài này.
  4. Longkucku

Longkucku Member

Thích đã nhận:
    178
    Bạn hỏi đúng chỗ rồi đó. Chịu khó thuốc nước cho bác Bỉm này nhé. Năm sau con chim có bông lên nhiều nữa thì nhớ post ảnh cho ae chiêm ngưỡng nhé. Chúc thành công.

KtsBim and khuyentrang like this.
  5. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    To Longkucku: Hehhe em mà ở gần bác Bỉm thì không phải là thuốc nước mà bia , mồi rồi bác ơi...Nói đùa chứ ACE nào có kinh nghiệm trong trường hợp này chỉ mình với.

KtsBim thích bài này.
  6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hịc chơi xoáy nhau quá. Giỏi hư vậy thì đã kiếm vài em về nuôi cho ra thêm lông trắng rồi.
    P/s: Chắc nhiều anh em chơi chim đều rõ. Em chim mà có lồng trắng có 2 trường hợp là thiếu chất, hoặc do bẩm sinh. Nhiều em mua về chăm tốt quá mùa sau hết hoặc giảm dần lông trắng đi. hoặc ngược lại. Mình có một em cso mỗi cọng lông trắng trên đầu. giwof thay lông gần xong thì thấy thêm cọng nữa. chả biết là do mình chăm tốt hay do không biết chăm nữa

am_ck and khuyentrang like this.
  7. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Ok, mình hiểu rồi.......Thanks bạn nhé...........Mình sẽ cố gắng xem có thu được kết quả gì không

KtsBim thích bài này.
  8. Longkucku

Longkucku Member

Thích đã nhận:
    178
    Bỉm thử thúc con chim đấy 1 năm thay lông 3-4 lần đi (nhớ đảm bảo dinh dưỡng cho chim trong quá trình thay lông nhé) biết đâu qua 1 mùa hoặc 1 mùa rưỡi nữa bác lại có em hàng độc. Giờ tôi chạy đây, khi nào có kq như tôi nói thì alo tôi qua xem nhé (không có được kq như thế thì đừng tìm tôi, tôi chạy xa lắm rồi).

KtsBim thích bài này.
  9. duyhoian

duyhoian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chim nó đang Triu đó bạn, sao không chờ em nó ra giọng tròn rồi quay , nghe cho phê, chim nhìn có mùa rồi đó, giữ nuôi, theo anh Duy nuôi bông thì nuôi càng lâu thì đốm bông ra nhiều hơn, chăm lúc thay lông thì như chim bình thường, tham khảo thêm mấy box chim bông , bạch tạch để em nó có bông nhiều hơn.

the-manorhn, khuyentrang and KtsBim like this.
  10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Thoi xin đi ạh. chờ đến lúc có hàng độc chim mình ra đi mất rồi. Haha

khuyentrang thích bài này.
  11. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Anh DuyHoian: Cảm ơn anh đã ghé thăm topic.Anh cho em hỏi với.Anh đã nghe Giọng triu của em nó ròi, thì anh có thể cho em biết đây có phải Trung mang không anh.Hàng này của thằng bạn kết em lắm mới chuyển nhượng đấy anh à, em thì mới tập tò thôi, có gì cần anh giúp đỡ nhiều.
    Còn giọng wow là sao anh , em nghe nói phải là wow và trìu mới ok.mà em không biết wow và triu 1 lần là như thế nào, nếu không phiền anh có thể cho em 1 ví dụ được không.Nếu đúng em cũng có nghe nó kêu 1 âm gì đó trước âm trìu , không phải có đúng là wow không, nhưng âm này thì ít, mà âm trìu thì nhiều.....Thanks anh cùng tất cả các bạn.

duyhoian thích bài này.
  12. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    Đúng, wow rất ít, là giọng mở miệng đầu tiên của hắn, giống như ngưồi ta giao tiếp "Xin Chào" "Hello" vậy, sau đó hot giọng tròn không chủ yếu

Chim căng lửa thì triu nhiều nhưng cẩn thận vì chim Quảng Nam đa số con nào cũng "triu" hay còn gọi là "chiu" hết nhưng không "wow" hay "gao"

Không nên quan trọng wow, triu, mấy cái này chim nhà học được hết, ngay cả chim bông Gia Lai anh nuôi nó cũng wow triu ầm ầm, chim mái wow, triu cũng được ,quan trọng chủ yếu cái giọng tròn nó hot, bữa nào vừa mở trùm móc ra quay pilm liền, ra nước đầu là chim hot căng nhất. Hoặc đem ra trường chim dợt hỏi anh em ngoài đó biết liền, hiiiiiii

Chim đang chuẩn bị rớt lông, lửa cuối, lửa này là căng nhất, con chim lúc nào cũng bực tức nóng trong người trước khi rớt lông, wow, triu trước khi chét

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/4FJYqiXaURI?fs=1&amp;hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/4FJYqiXaURI?fs=1&amp;hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Vừa mới xong lông được 1 tháng chưa căng cho lắm nên trùm ủ lửa rất nhiều, Mới quay chưa được 10 phút, up lên cho nhanh, con ni siêng wow lắm, cả ngày, diễn viên xiếc, thích wow, chét lúc nào tùy thích, hiiii, tầm tết chắc nắng nhiều chim rộ chơi căng

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/v7Wd4bTNNic?fs=1&amp;hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/v7Wd4bTNNic?fs=1&amp;hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Last edited: 16/9/10
    nguoinhaque, KtsBim and khuyentrang like this.
  13. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    To Anh Duyhoian: Ok , em cảm ơn anh, để khi nào nó căng căng ,em sẽ quay lại cái giọng sổ rồi post lên cho anh đánh giá giúp em.Cảm ơn những thông tin bổ ích!

cacnavan and duyhoian like this.
  14. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    Sáng chủ nhật nếu trời không mưa thì đem chim ra trường chim HỒNG HÀ - Đà Nẵng giao lưu nha, anh em gặp nhau giao lưu với người Hội An, thân thiện và chia sẻ, hiiii

khuyentrang and KtsBim like this.
  15. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Ok, anh .Em sẽ cố gắng,vì sáng chủ nhật em cũng có chút việc.Có gì gặp anh sau.

16. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Giới thiệu cả nhà, em nghe đồn CM Cam Ly hay lắm, nhưng chưa nge lần nào.Cách đây 10 ngày em mới đi tuần trăng mật trên Đà lạt vào nhà thằng em chơi.....Thằng em mình cũng là dân chơi CM.Lúc mình lên thì nó đã thanh lý hết chim, chỉ còn giữ lại 1 em để chơi.Em thấy tuớng em này thanh mảnh, dài chim nên cũng thích...Xin nó nó lại ầm à ầm ừ (ý không muốn cho) hichic.Em hỏi ra thì mới biết đó là con Camly chính gốc nó nuôi từ bổi nghe nói được 2mùa lồng nhưng em này cũng nhát lắm,bay tung tóe.Sau 5 ngày dạo chơi ở Đà Lạt và lựa lời xin xỏ, cuối cùng em nó đã xiu lòng.hihi ...Qúa đã.......Cách đây 10 ngày lúc ở trên Đà lạt em nó vùa xong lông.
    Hôm nay đúng 6 h sáng em đã được nhận hàng tại nhà xe mà lòng vui phơi phới...Em xin gởi ít hình mà em nó bị cầm tù từ Đà lạt về đây............Hic hic lúc em bắt ra khỏi hộp ,lỡ tay làm rụng mấy cọng lông cánh , thật là tiếc....Thế là em có 2 em mồi 1 TM 1 CL.hehhe

Ai biết cách up hình bày mình với.....Mình không biết cách làm,Cảm ơn.!

Last edited: 19/9/10
  17. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Last edited: 19/9/10
    khuyentrang thích bài này.
  18. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Cảm ơn Bác KtsBim nhé.Đây là hình em nó.
    Đây là em CL
    Em bên trái là TM , em bên phải là CL.
    Hàng mới về còn bj shock , khi nào sổ em sẽ quay lại cho mọi nguòi xem

dracula_nt, KtsBim and yeuchuatron like this.
  19. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    chúc mừng bạn đã sở hửu được hai chú chào mào được mệnh danh là hay trog gioi chơi chào mào . ĐÂY cũng có thể là niềm mơ ước của nhiều người chơi chào mào đấy ,hehe

20. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn chăm sóc chúng phải mất một thời gian nữa để 2 em nó thể hiện phong độ đẳng cấp vốn có đấy .Mất vài lông cánh sẽ mọc lại nhanh thôi,chúc bạn chăm chim tốt nhé !