Em mới học chơi chào mào nhờ ae chỉ giúp

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi khuyên mào, 17/8/11.

1. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Em thấy mấy người bạn chơi chào mào ko cần lồng, chúng bị xích chân hay hay nên năm nay em cũng bắt một ổ chim mon về chăm thử. Nhưng khổ một nỗi ko biêt chú nào là đực chú nào là cái nữa. Em chăn chúng bắt đầu lên má đỏ rồi mà chỉ thấy có một em hót chuyện thôi còn 2 em kia chẳng chuyện trò gì cả. Không biết CHIM MÁI CÓ HÓT CHUYỆN ĐƯỢC KO CÁC BÁC NHỈ? HAY CHỈ CÓ CHIM ĐỰC MỚI HÓT CHUYỆN ĐƯỢC THÔI? Nhờ và ae chỉ giúp với.

2. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Vụ đực mái thì bác đếm lông đuôi là ok. trên 10 là đực, dươi 10 khả năng là mái 80%. còn vụ chào mào mà xích thì chưa nghe bao giờ. Liệu được mấy tuần thì em nó bị liệt chân?

ancaraven thích bài này.
  3. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    nếu bác có ảnh up lên ae chỉ dùm cho......

ancaraven thích bài này.
  4. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Chào mào không giống như Vẹt, Két mà xích chân. Bác nên nuôi lồng là tốt nhất vì chào mào dễ trúng gió mà chết. Thông thường một ổ chào mào non có 3 chú, tỷ lệ trống/mái là 50/50 nên khó có thể phân biệt được ngay, tốt nhất là nuôi lớn thấy chú nào hay thì giữ , dở thì phóng sinh để có cơ hội bẫy chim non mùa sau.

ancaraven thích bài này.
  5. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Chào mào mà xích chân dùng cho chim bổi muốn ép mau dạn người, còn chim con nuôi lên làm thế để làm gì? bạn có thả ra ngoài nó cũng quanh quẩn đâu đó thôi nhưng không khéo công sức nuôi "trần ai phai củ" để mèo xơi tái mất chứ chẳng chơi. Chim bị cột lâu ngày sẽ yếu chân dẫn đến liệt.
    Trong 1 tổ chim thường thì con giữa khả năng trống là cao nhất. Mọi ý kiến cũng chỉ là kinh nghiệm do đó không mang tính tuyệt đối. Thân.

ancaraven and cuongcot like this.
  6. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chỉ có chào mào trống mới hót chuyện thôi pác ơi , khả năng 2 em kia là mái rồi

ancaraven thích bài này.
  7. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Những người ấy chơi vậy là để cho mấy đứa trẻ là chủ yếu, còn anh em mình chơi phải có lồng đúng không bạn? Chim cồ thì nó rót nước bạn ạh, chim mái chỉ hót quýt chìu qui qui qui.