em mới học chơi TS

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi quocthai105, 4/7/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em có một bể 1m*40*60(cao 60), hiện chỉ trồng có hẹ nước (do phân nền có vẻ đã cạn, mặc dù em đã dung 1 gói Aquabase nhưng do trộn sai cách nên giờ cây èo uột lắm), một bống Jebo 1m.
    em đang muốn "re-setup" cái hồ, dùng phân của Vũ(khoảng 20-25kg), dùng một bóng đèn thôi(tiền điện), trồng phần lớn là dương xỉ(nghe nói mấy cây loại này dễ sống), vậy xin hỏi các bậc tiền bối có được không ạ? vì chủ trương của gia đình em là làm đơn giản thôi~X(

2. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nếu trồng dương xỉ thì khỏi cần nền đâu bởi vì chỉ cân buộc lên lũa là sống khỏe. AS thì không mạnh quá, 1 bóng 9 tấc là được rồi. Bạn có thể trồng thêm ráy vì nó cũng không cần nền. Hẹ nước khá dễ trồng nên chừng đó là đủ cho người mới rồi.

3. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    vậy là em phải đi mua thêm lũa rồi, nhưng mua ở đâu vì có nhiều nơi "chém" đẹp quá:crying:

nhưng sao hẹ nước của em cao nhất cũng chừng 20cm à, ngoài tiệm em thấy có cây cao tới cỡ 50-60 lận

Last edited by a moderator: 4/7/07
  4. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cũng tùy thôi bạn ạ, phần lớn hẹ dài 50-60 cm là trồng lâu nên nó mới dài vậy, phân nền cũng rất quan trọng, nếu bạn đổi qua nền của anh codai thì nên nhờ hướng dẫn chi tiết, nghe nói rất hiệu quả. Còn lũa thì mỗi nơi mỗi giá, mình ở đà nẵng nên không biết giá trong đó thế nào, bạn nên tham khảo các bài viết về lũa hoặc nhờ những thành viên có kinh nghiệm chọn giúp. Chúc bạn có bể đẹp.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
  6. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    đây là hình hồ em

hồ dùng lọc chắc có mình em dùng( bỏ trực tiếp máy lọc TQ vô luôn). em tính làm cái lọc ở góc hồ giông chỗ Vũ, nhưng chưa biết gọi là lọc gì và có hiệu quả không, với lại không biết là thợ có tới taanj nhà để làm cái lọc không..đây có phải là dương xỉ không? Nếu phải trồng thì chỉ được cột laeen lũa thoi phải ko?~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

Last edited: 4/7/07
  7. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    Last edited: 4/7/07
  8. vns

vns Member

Thích đã nhận:
    2
    Dường như là dương xỉ mọc cạn thì phải, hông biết có trồng trong hồ thủy sinh được hông?

9. vns

vns Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là dương xỉ rồi

Chính xác là dương xỉ rồi, nhưng sao giống dương xỉ mọc cạn quá, vậy mình có đưa vào hồ thủy sinh được hông?

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Loại DX cạn hoàn toàn này không thể dìm xuống nước được đâu......chỉ thích hợp cho hòn non bộ thôi!

11. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chưa chắc,tại anh BD chưa trồng thử thôi.Em có người bạn hiện đang trồng loại này sống nhăn răng còn đẻ cây con nhăn nhở nữa. =))

12. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    mấy cây nhà em cũng đang lên cây con

tụi cây nhà em bỏ vô hồ có một tuần mà tụi nó khỏe re, hiện em đang thử một bụi cột một bụi vô lũa, bụi kia trông trực tiếp xuống nền. cái trông ở dưới nền đang lên một mầm, nhiinf vui lắm:devil: :devil: :devil: :devil: