em mới làm bể mong mọi người giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi manhtien87, 29/5/10.

1. manhtien87

manhtien87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    em mới làm cái bể 1m2 nhưng em có 1 chút rắc rối mong mọi người giúp đỡ
    Thứ 1 là em trồng cây cắt cắm như vảy ốc thì ở dưới gốc lá cây héo úa còn ở trên thì cây lại tươi tốt,cây nào cũng vậy :(
    Thứ 2 là bể em có ốc và giun em thả cá gì vào để diệt hết bây giờ
    Thứ 3 là nền ADA nhà em nước cứ vàng vàng,em để chục hôm nay mà chưa hết màu :(
    trân châu nhật nhà em leo rất cao dù em đã có 4 bóng T5 6500k và 10000k thắp hơn 6 tiếng 1 ngày..
    mong mọi người giúp đỡ ,theo mọi người em nên trồng gì vào những góc khoanh tròn như trong ảnh bây giờ
    [IMGO][​IMG]

thanks

Last edited: 29/5/10
  2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    1. Cây cắt cắm -> để người khác trả lời, mình chưa rõ (học luôn).
    2. Ốc -> có cá ăn ốc, Giun -> Có mún (ăn rêu hại luôn)
    3. Màu nước vàng, mình nghĩ bạn kiểm tra lại nền. ADA loại j (amazonia I - II, malaysia hay africana, fullset hay ko, nguồn nước....) Nhưng nói chung, CN rồi nói chuyện với bạn thì có lẽ bạn mua phải amazonia I.
    4. TCN bò cao vì thiếu sáng. 6h 1 ngày là quá thiếu. Mới đáp ứng được 1/2 yêu cầu.
    5. Bể ban làm nền ADA mà chỉ có một nhúm cây như vậy rất dễ phát sinh rêu hại. Bạn chưa thay nước lần nào hay sao í.
    Bố cục thì chưa ổn. Thiếu nhiều cây trung cảnh. 2 vùng bạn khoanh tròn bên phải cần thêm đá, tiêu thảo, cói Thanh Hóa, cỏ Nhật, sao to (tùy bạn chọn vài loại để trồng thành bụi).
    Nói chung, ngay bây h, phải tích cực thay nước. Trong quá trình đó thì chỉnh lại bố cục và trồng thêm cây. Nếu ko, e rằng phí cái bể mà bạn đã mất sức, mất tiền đầu tư vào nó.

3. dietthanchet

dietthanchet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    339
    ối trời ơi xem lại cái kính đinh nhìn nó bán nhiều rêu nâu quá , kiếm cái card điện thoại cọ nó sáng loáng ra , chứ để như thế cây mầu xanh cũng thành mầu vàng --- or có thể là lũa ra màu kiểm tra xem

Last edited: 30/5/10
    manhtien87 thích bài này.
  4. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    thứ nhất là ada j, có powersand hay droping đi kèm ko? nguồn mua ở đâu? nhìn có vẻ như malaya thì phải
    thứ 2 ra mầu như vậy -> ánh sáng cây nhận đc giảm->lá bên dưới ko nhận đủ ánh sáng-> rữa-> đèn t5 6500k hiện tại ko thích hợp-> bật nhiều hơn và thay = bóng 10000k chờ bể ổn định, bể có giun có thể do cho cá ăn đồ tươi sống( kể cả cho ăn sâu đỏ đông lạnh vẫn có thể bị giun sán)-> chủ nhân bể nuôi cá đĩa hay con j cần đồ tươi sống?
    bể có giun-> chui vào hạt phân nền cũng là 1 nguyên nhân nước thêm vàng-> dùng hạt cau nghiền hoặc thả cá nhỏ
    để đầu in out như ảnh->view chính là ngồi từ cầu thang ngắm? dòng luân chuyển trong bể ko đủ-> hiệu quả lọc kém-> bố tri lại-> bổ sung thêm vi sinh vào lọc xem có cải thiện môi trường nước? với ình trạng bể như hiện nay thì may ra có ráy, Tiêu thảo là pt ok nhưng nếu chủ nhân bể có ý định nuôi cá đĩa thì nên chờ môi trg ổn định và trồng nhưng loại cây phát triển nhanh

Last edited: 30/5/10
    ngocrang and manhtien87 like this.
  5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cây không phát triển được do màu nước kia, màu nước đó nó vàng như vậy đến 90% do lũa, 10% do nền, màu nước đã ngăn cản ánh sáng nên cây thiếu sáng.
    Với nền này GHT thấy bạn nên chăm thay nước lúc ban đầu mới setup nhé.

ngocrang and manhtien87 like this.
  6. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bạn cho hỏi đèn T5 1m2 6500k bạn mua ở đâu? Mình đang cần loại này. Hoặc nếu bạn muốn đổi bóng 10000k thì có thể đổi cho mình.

7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nước vàng thế kia thì ánh sáng nào soi vào cây cho nổi.

---------- Post added at 10:51 AM ---------- Previous post was at 10:32 AM ----------

Luồng nước chảy cũng góp 1 phần kg nhỏ tạo nên vấn đề hiện tại của bạn.
    Rêu nâu thê thảm quá.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:51 AM ----------

Ánh sáng phải đủ mạnh thì cây mới lên được. Những ngọn cây thò lên gần mặt nước đủ sáng thì có sao đâu.

ngocrang thích bài này.
  8. manhtien87

Thích đã nhận:
    33
    Rất cám ơn mọi người..
    em kiểm tra rồi,em mua là loại amazonia II. bể gồm toàn ADA và power sand.. em mua ở giang văn minh..
    em mua 1 máng T5 gồm 2 bóng 6500 và 2 bóng 10000k..
    lọc em dùng EF4,nham thạch ở trong lọc là em lôi từ lọc bể cá rồng nhét vào. ko biết có đủ ko nữa nhưng em thấy nó thổi mạnh lắm..
    sáng nay em đã mua thêm cây cắm thêm vào thay cho những cây bị thối gốc,để mấy hôm nữa ổn định lại em sẽ chụp ảnh thêm, :(

9. manhtien87

Thích đã nhận:
    33
    mình mua ở giang văn minh. bạn qua đấy hỏi xem.có lẽ vẫn còn đấy :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:28 PM ----------

cám ơn bạn,mình đã cạo và thay nc rồi,lũa mình mua ở chỗ khá uy tín và đã xử lí nên việc lũa ra màu khó xảy ra. có lẽ là tại nền ADA :)

wusong thích bài này.
  10. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thêm cái lọc mặt ( hút váng ) và tạo dòng chảy hợp lý . sétup lại máy lọc và vật liệu lọc....trồng cây thân đốt trên nền ADA cần thêm phân nhét thì mới tốt.....
    thêm cái quạt nữa để hạ nhiệt độ của nước
    :D

11. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    trời ạ chú mình chơi cá cũng lâu lâu sao để cái bể trông khiếp thế cơ chứ

12. bluewind

bluewind Member

Thích đã nhận:
    2
    Bóng T5 6500 K vẫn tốt hơn 10000K mà sao lại phải đổi nhỉ. bác nào giải thích dùm mình với.

13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    - Mấy cây cắt cắm mình chẳng thấy có cây nào tươi cả... sắp ngỏm hết cả rồi.
    - Kích thước bể chiều dài là 1m2, cao và sâu thì bao nhiêu? Theo mình thì bể bạn đang có chiều cao khá tốt của 1 cô người mẫu nhưng nó không lý tưởng cho bể thuỷ sinh và bất lợi cho bạn về cách dùng đèn. Khắc phục bằng 1 trong 2 cách: hạ giằng để đèn hoặc đôn nền.
    - Bể này bạn dùng hết bao nhiêu Power sand và aquasoil?
    - Thời gian đầu theo mình nên dùng đèn 10000k và số lượng đèn chưa cần nhiều.
    - Bố trí lại đầu ra và vào của nước.
    - Lọc bạn dùng vật liệu lọc ra sao?
    - Bạn có dùng Co2 không?
    - Về cách tạo layout bạn có thể tham khảo 1 layout nào đó rồi xác định lại mục tiêu trồng cây gì, nuôi con gì.

Thân!

14. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    mình cũng dùng Aquasoil Amazonia II mua ở Giang Văn Minh có thấy sao đâu. Nước trong ngay sau khi set, ko chút màu vàng. Mình nghĩ ko phải do nền.
    Mình chợt nghĩ thêm là bạn có dùng nham thạch để độn nền hay cho vô lọc hay ko? Chứ cái món này cũng dễ gây vàng nước nếu mua ko cẩn thận lắm.

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chắc chắn là không phải do nền, Amazonia II nước trong vắt ngay từ khi mới set bể. Theo mình, bạn nên tìm hiểu các nguyên nhân:
    - Do lũa. (Nếu Lũa mua ở Viet Aqua thì không bị phai màu nhiều, mình đã thử dùng 3kg rồi, khá tốt).
    - Nham thạch chưa rửa kỹ. Nhưng nham thạch đã dùng cho bể cá rồng rồi thì khá sạch rồi.
    - Lọc để luồng nước quá mạnh, thiếu vật liệu lọc ==> Hệ vi sinh phát triển không tốt.

Thân!

16. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Tối nay ngồi nói chuyện thì mới tòi cái đuôi ra là tên này mua Aquasoil Malaysia, ko phải Amaznia II, thế nên vàng nước chắc chắn là do Aquasoil/ nham thạch rồi Tiến ui! Cậu cũng thấy ảnh và video clip tớ quay cái bể tớ nói đấy.
    Thay nước đi, cần phải thay nhiều, liên tục. Ban đầu là giai đoạn khá quan trọng đấy. Hệ thống thay nước làm sao vào thì 1 lần vặn, ra thì 1 lần hút là ổn. Chứ hút ra rồi xách xô đổ thì làm sao mà ko lười cho được!

17. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    tớ lấy 1 cái bơm ngoài, khi hút nước ra thì để trong bể bơm ra, khi cho nước vào thì thả bơm vào xô xong bơm vào bể. Vừa thay nước vừa ngồi uống nước chè, nhàn tênh!

18. trunghieudao

trunghieudao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    em cũng sài ADA Amazonia II ở GVM mà có sao đâu...
    có khi do nham thạch chưa rửa sạch trước khi cho vào chăng????
    cạo rêu nâu nữa, nhìn bám vàng khè bể thế kia mà...
    lũa phai màu cũng k thể thế kia được...

19. Zjn Cứng

Zjn Cứng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Cái cây đo thì có lẽ do nó đang thay lá nước nên thế đấy:D
    Còn ốc thì bạn mua ôc sula đi:D

20. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    theo mình thì vì bể của bạn bị như vậy nên rất khó trồng cho cây tốt đc,
    bạn nên kiểm tra lại:
    lọc nước vì nước ko luân chuyển đc > sẽ bị đục
    coi lại cái nền có thể nó bị xì phân nên sẽ bị màu nâu,đồng thời trị tận gốc giun trong bể trc vì nó củng có thể làm phân bị trồi lên phía trên lớp sỏi
    bạn thay nước liên tục thử coi có thuyên giảm chút nào ko