Em Mới Lần đầu Chơi Chim

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Cây với cá, 11/6/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thấy các bác chơi chim quá xá nên em cũng chơi thử , nên nhờ các bác chỉ thêm dùm :
    hôm nay em vừa tậu về 1 cập yến phụng ,1 cập bạc má xám [theo lời người bán ], 2 cập chim sẽ ,2 cập chim sâu và được chú cho thêm 1 con chim bồ câu lông trắng đẹp lém .Em nuôi trong lồng để dưới đất, trong vườn , lưới làm lồng có lổ nhỏ bằng đầu ngón tay giữa ,lồng dài 10m rộng 2m lên 1,5m . Trong hồ em có làm 1 hồ xi măng dài 1m , rộng 60cm , lên 1 gan tay . Trong lồng có trồng 2 cây bàn cao gần bằng 50 cm , trồng hêm 1 số loại bông hoa , vài cây lúa nước , có cỏ làm nền , có 2 máng đựng thức ân khô , 1 máng đựng sâu ....có nhiêu đó hà các bác còn thấy thíu gì thì nhắc em nha , nhưng mà đều mà em lo nhất là nuôi chim ở ngoài vườn ..rùi lúc trời tối hay trời mưa chim lạnh quá thì phải làm sao đây ~X( ~X( ~X(

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mới chơi mà rước về chừng ấy cặp? sao bạn không mua từng loại nuôi thử rồi khi nào ổn lại mua tiếp?
    Trong số này mình thấy có yến phụng (vẹt Hồng Kông) là dễ nuôi nhất, sau đó là sẻ, bọn này chủ yếu ăn ngũ cốc như kê, thóc, đậu xanh...còn chim sâu khó nuôi đó, mình muôi thử vài lần mà không được. Cái Aviary của bạn cũng hoành tráng đấy...theo mình nên làm thêm mấy cái chuồng gỗ có mái che gắn vào phía trong để chim tránh mưa nắng....

Last edited: 11/6/06
  3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Thật thích khi có điều kiện để làm một cái aviary như vậy, theo mình nếu có thể thì nên nâng chiều cao lên một chút (2m - 2,5m), nóc lồng bạn có thể lợp tôn nhựa loại sáng màu để che mưa, che nắng cho chim, cặp yến phụng nên chăng nuôi ở lồng riêng (???) dành chỗ nuôi các loại chim rừng khác thì có vẻ hợp lý hơn (khướu, mi, chòe...), chim bồ câu thì nên tìm mua thêm một em nữa cho đủ cặp và nuôi thả là hay nhất. Bạn nên chú ý thêm về vấn đề kiến, chuột (có thể đào lỗ chui vào) và hai cây bàng sau này sẽ rất cao đó. Bạn tham vấn thêm anh Ngnghai vì nhà anh Ngnghai có một cái aviary rất đẹp, bạn có thể xem thêm tại đây. Chúc mừng bạn tham gia vào thú chơi chim cảnh và mong bạn sớm có được một aviary cùng những chú chim như ý.

4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Chúc mừng đến với thế giới chim cảnh! Vấn đề lạnh chim thì mình thấy không sao đâu bạn, nếu để ý bạn sẽ thấy chim núp vào cạnh bên lá khi đi ngủ, lá cây bàng thì rất lý tưởng để cho chim núp ngủ đấy nhưng cây bàng rất mau lớn, các nhánh xòe rộng nên nếu muốn phù hợp cảnh quan bạn phải năng tỉa ngọn và tỉa cành. Trong link của anh Thanhl gửi bạn có thể thấy cây bàng Đài Loan (cái cây mà con đớp ruồi xanh đậu đó), cây này thì trồng phù hợp hơn vì nếu xét về vẻ thẩm mỹ nó đẹp hơn hẳn cây bàng VN mình, bạn có thể trồng tre - chú ý lựa chọn các loại tre nhỏ thôi như là trúc đùi gà (trong điều kiện thiên nhiên nó chỉ cao khoảng 2m thôi), trúc quân tử (cây này bạn phải biết cách xử lý thích hợp mới được, chứ không thôi nó cao hàng chục mét đó, nhưng bù lại nó có một màu vàng rất đẹp), còn một giống tre nhỏ nhiều cành nhánh đó là tre rừng nó nhỏ thôi nhưng cành nhành rất nhiều để có độ thoáng còn nhìn thấy chim đậu nữa chứ!!! Góp thêm một chút ý nhỏ nữa nha, bạn có bồ câu , có chim sẽ vậy thì bạn nên làm thêm một chỗ trống chỉ toàn cát thôi để chim ra tắm cát (không biết bạn có thấy chim sẽ tắm cát chưa nhỉ)- việc tắm cát này giúp loại bỏ các con rận nhỏ cho chim.(biết đâu bạn sẽ tậu thêm vài con cu xanh , cu gáy chẳng hạn thì việc có cát này sẽ có ích đấy )

Last edited: 11/6/06
  5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    có chứ ...em có chừa ra 1 khoảng trống cho tụi nó rồi nhưng có đều là chưa có cát , em đã cùng mẹ làm thêm 3 cái ổ bằng nhành cây nhỏ và cỏ phơi khô cuộng lại , ổ cũng khá là to khoảng 2 gang tay bề ngan rộng khoảng 3 gang em có cho thêm vài cọng lông gà có màu vào ổ cho nó đẹp , ko biết có được ko nữa . Còn thiếu gì thì anh em chỉ dùm em ha

6. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác cho em hỏi rằng là : nhà em ở trong hẻm, nhà nhỏ nhưng rất thích nuôi chim, em dự tính sẽ làm 1 cái aviary ở ngay ban công( hì hỉ ý tưởng này em bắt chước của bác Tiếnbm đó ạ), vậy các bác tư vấn cho em vài cây có chiều cao thấp và làm được trên ban công ( loại ít rễ đó) chuồng kích cỡ khoảng 4m x 1 m x 3m .Cám ơn các bác. nếu được cho em xin hình mấy cái cây nha.

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    họ nhà cỏ ít rể lắm đó hippo , cvc cũng vừa cho vào mấy bụi lồng vực

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Trồng cây trong chậu sẽ dể kiểm soát chiều cao cũng như sự tăng trưởng của nó, cây ít rễ hay nhiều rễ tùy thuộc vào sự tăng trưởng của nó, khối lượng rễ tỷ lệ thuận với số lượng cành nhánh ở bên trên, do đó việc này hoàn toàn kiểm soát được (kể cả Đa, Si hay Sanh...). Cò cây nào thì tùy ý thích các bạn thôi...
    @cayvoica: bạn đọc lại bài chim yến phụng đi , ổ của nó có đặc trưng riêng đó...nếu thật sự chim của bạn muốn đẻ (trừ yến phụng phải có ổ riêng) thì bạn chỉ cần cung cấp cho tụi nó chất liệu nó sẽ tự chọn vị trí để làm ổ (chưa chắc vị trí bạn chọn đã phù hợp với từng loài)...

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @cayvoica: ổ bạn làm như thế may ra chỉ có bồ câu chịu chui vào đẻ thôi^^, (mà nuôi thả trong aviary nên cũng chưa chắc)

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    vậy em phải củng cố lại thôi , góp ý thêm cho em đi