em mới mua 2 chú redmelon

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi utgold, 25/6/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cho em hỏi. Người ta có bơm màu cho cá dĩa redmelon ko vậy các huynh ? . Hiện tại em mới tậu được 2 chú redmelon size 5-6, khi mới mua thì người của chúng có màu đỏ rất tươi, phần đầu của chúng thì có màu cam , giữa thân của chúng thì có màu trắng nhạt,kỳ trên lẫn dưới có màu đen,mặt của chúng thì có vài hạt tiêu.Nhưng khi em đem về nuôi được nữa tháng thì màu của chúng có vẻ xuống màu, người của nó hơi nhạt dần( chuyển sang màu trắng hồng),[Chế độ cho ăn của em là : sáng cho ăn thức ăn bột , trưa cho ăn tôm bóc vỏ , thịt bò băm nhuyễn,, tối em cho chúng ăn trùn chỉ , độ ph : 7,nhiệt độ 30 ]. Có ai giúp em tình trạng trên được ko ?:-S

2. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cá em mua là red-wite ko phải redmelon. cá nếu muốn có màu đẹp thì phải cho ăn thức ăn có màu thì mới giữ được màu trên thân cá ,đa số cá bán trên thị trường điều có cho ăn màu ,mua về nuôi 1 thời gian cá sẽ xuống màu nếu như ko có bổ sung loại thức ăn có trộn màu .

3. hiep

hiep Guest

cá của mình mua về cũng bị như thế đó không biết nên cho ăn nhiều loại thức ăn nào để cho chúng có mầu tươi như lúc mua về nữa.Ai biết xin chỉ giúp cho mình nhé

4. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vậy anh có thể nào giúp em phục hồi màu sắc cho cá của em được ko anh ?.

5. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    đối với cá đỏ bạn nên tập cho cá ăn tim bò trộn Carophyll Pink thử xem, chất này làm tử tảo thiên nhiên rất tốt mà mình thấy nhiều người sử dụng chưa cho tác dụng phụ.

6. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Carophyll Pink cái này là gì vậy anh ?:confused: :confused: .Tại em mới nuôi cá nên ko biết gì nhiều,mua thứ đó ở đâu vậy anh ? Trộn với tim bò như thế nào ?Thanks trước nha :eek:

7. bettaboy

bettaboy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Carophyl có dạng bột màu đỏ, trộn với thức ăn cho cá, giúp giữ màu cho cá rất tốt. (mình ko nuôi cá dĩa nhưng có dùng thuốc này cho cá la hán)
    Có thể mua carophyl II pink ở tiệm Cao Quý (808 Tran Hung Dao TPHCM) hoặc Tân Xuyên (cuối đường Phó Đức Chính, tphcm), các tiệm khác cũng có nhưng em ko chắc.

8. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn cho mình hỏi với, mình có mua 1 cặp bồ câu, mình muốn biết hoa văn trên người nó có nổi lên thêm ko vì 2 ẻm mới nổi hoa văn 1 nửa thân ah

9. tranngocquyen

tranngocquyen Member

Thích đã nhận:
    0
    cac anh hoi?neu o ngoai ha noi thi minh l oai thuc an nay o dau ?
    Các anh ơi? Nếu ở ngoài Hà Nội thì mình tìm loại thức ăn này ở đâu ?
    Yêu cầu bạn tranngocquyen post bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé.

Last edited by a moderator: 1/7/07
  10. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy ở Sơn lâm- Hòa mã có bán đấy.
    50000000000000000

11. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    liều lượng trộn thì có thể tự bạn quyết định, vì nếu trộn nhiều thì cá sẽ lên màu rất lẹ (chỉ khoảng 1,2 lần cho ăn là thay đổi thấy rõ, thậm chí là thấy phân của tụi nó cũng đỏ luôn) nhưng như vậy có thể không tốt cho cá (vì mình không biết nó có tác dụng phụ gì khi dùng quá nhiều không), tốt nhất là bạn trộn ít thôi, cá lên màu chậm hơn chút nhưng an toàn hơn. Sau khi trộn thấy tim bò có màu đen là có thể tạm được, còn nó chuyển hẳn sang màu đó là dư rồi đó bạn...đây chỉ là kinh nghiệm bản thân, có gì mọi người góp ý thêm!

12. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    cá bạn có thể do người bán cho ăn thức ăn kích màu chứ ko bơm, nhưng theo thời gian nếu bạn ko cho chúng phê =)) nửa thì nó sẽ xuống sắc rất mau. Mà bạn nên bỏ đi khẩu phần trùn chỉ vào buổi tối đi vì ăn lúc tối nhiệt độ xuống thấp dẽ làm cá bị sình bung lắm đó[-(

13. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cho em hỏi có phải carophyl II pink là cái gói nhỏ xíu màu đỏ bán 12000 ở tiệm Cao Quí không. Em mua mà sao không thấy nhãn hiệu gì hết nên ko biết là cái gì, người bán chỉ nói là thức ăn cho lên màu vậy thôi, à sẵn tiện cho em hỏi tim bò các chú mua ở đâu vậy?