Em mới mua bể xin góp ý của các bác

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi trunguyphuong, 2/8/08.

1. trunguyphuong

trunguyphuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác
    Em là người hoàn toàn chưa biết gì về thủy sinh cũng như cá cảnh (kiểu như mù chữ), nhưng vì yêu thích quá và cũng vì bây giờ mới có điều kiện nên đầu tư mua 1 cái bể cá. Do em mới chơi nên không dám mua cá đắt tiền mà chỉ dám thả Ngựa vằn, Hắc mu ni, Mún, Bảy màu, Hồng tử kỳ và Bống dọn bể mỗi loại chừng 5-6 con. Mới dùng được 1/2 tháng thì cá đã chết gần 1/2 mà em không hiểu lý do, mỗi ngày em bật đèn khoảng 4-5h, 1 ngày cho ăn 1/3 thìa cafe/1 lần bằng thức ăn tổng hợp của China, sục khí O2 24/24h (em mới thay nước cho nó 1 lần). Cái bể của nhà em đây các bác xem:

Tất nhiên em cũng đọc các bài viết hay trên diễn đàn nhưng để có cách nhìn thực tế với cái bể nhà em, em xin thỉnh giáo mọi người giúp đỡ để có thêm kiến thức ban đầu. Em cần phải làm những gì và làm thế nào?
    Những con cá chết thì hầu hết theo em phán đoán là bị nấm vì thấy chúng bị những đốm trắng trên người . Ví dụ như con này: Trắng bên bụng và người bị cong.
    Rất chân thành cảm ơn các ý kiến đóng góp của các bác
    Cảm ơn bác Admin.

Last edited by a moderator: 2/8/08
  2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bể có bố cục đẹp và các vị trí đặt cây cũng hợp lý . tuy nhiên cần chú ý những điểm sau.
    - ánh sáng nên thay bóng tím hồng và bóng xanh dương và thay vào đó bóng đèn TS chuyên dụng . đèn bán ở các hàng cá đều có
    - thời lượng thắp đèn tối thiểu là 8h/ngày
    - thức ăn cho cá ăn như thế là quá nhiều . nên giảm xuống còn 1/5 theo hiện tại
    - bể TS cần bổ xung CO2 chứ ko phải là O2 cho nên tắt cái sục khí đi nhé
    - tham khảo thêm về lọc và nôi trường nước để tìm cho bể một cái lọc tối ưu
    - bể mới cá chết là chuyện bình thường . bể cây cá là thứ yếu thôi , khí cây tốt thì cá hết bệnh thôi mà
    ...............

3. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bể này phải xác định là bể nuôi cá, chứ nền kiểu chợ Mơ trồng thế nào được cây, với lại sỏi nền to trắng thế kia nữa.

4. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hì sỏi to quá làm xấu bố cục, bạn đừng cho ăn thức ăn viên của china nữa, theo mình bạn nên cho ăn tôm tươi, 1 tuần cho cá ăn 2 lần mỗi lần 1/4 con tôm bằm nhuyễn đảm bảo cá sẽ lên màu khá đẹp, ít bệnh hơn nhưng hồ sẽ xuất hiện rêu

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn mất công nhặt hết đá trắng ra sẽ thấy khác ngay, rồi hãy để nước ổn hãy thả cá không nó đi nưã đấy và bỏ mấy anh rùa ra cùng cái nhà nhỏ ra cho đỡ cứng,theo ý riêng mình thôi nhé.

6. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    máy lọc này khỏe mà bạn sối thẳng xuống nền không được đâu,dạt hết cây.nên chế cái cút cong để tạo dòng, chạy song song với nền bể.nếu thay thế được lọc ngoài thì tốt nhất.nền bạn tự làm thì cho biết phân nền loai gì?cư mạnh dạn hỏi và thí nghiệm thực tế sẽ đạt kết quả cao thôi mừ

7. javatron

javatron Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ê, hình như ông đó đâu fải chơi thủy sinh đâu, toàn là cây giả ko mà, nhưng cũng đẹp, cà chơi là do nước bạn co vấn đề, nên để nước wa 1 ngày, bỏ thêm muối ,còn sang hơn thì mua thêm chai khử Clo về nhỏ vài giọt, rùi chạy ra tiệm mau lại mấy chú cá khác bỏ vào, thế là hồ đẹp liền, ma ko nên nuôi nhiều cá wa sẽ làm hồ mất tính cân bằng, nu6oi vừa đủ, thế sẽ good hơn

8. trunguyphuong

trunguyphuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác Javatron và các bác, :crying: ko hiểu ý bác thế nào nhưng nếu bác nói đó là cây giả thì tui tủi thân quá. Bể của tui chẳng có cái gì là giả, chỉ có điều chưa có kinh ngiệm nên cá hay chết và cây bị úa vàng lá.
    Bể này em mua ở Quán thánh (Hà Nội) và do người bán setup hoàn toàn, chắc có lẽ em sẽ bỏ lớp sỏi trắng ra xem thế nào và tìm cách chế lọc ngoài + bình CO2. Xin cảm ơn và hy vọng nhận được thêm nhiều ý kiến góp ý quý báu của các bác.

9. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    ấy ấy! nhẹ nhàng chút đi ,bạn ấy là người mới đam mê thủy sinh, đang học hỏi ,nên ta chỉ bảo cho cặn kẽ chớ gây sốc,nhưng mình đang phân vân về ý kiến của bạn về việc bỏ muối vào bể trồng cây thủy sinh có nên trăng?

10. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    giả đâu mà giả cây thật của người ta chứ bộ bác cứ nói đùa :D

11. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    đôi lũa cũa bác hơi bị đẹp đấy nhé cứ dần dần bác làm đc bể đẹp ngay thôi

12. trunguyphuong

trunguyphuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã chỉ bảo và hy vọng sẽ nhận được nhiều hơn ý kiến góp ý của các bác.

13. dinhnhatkt

dinhnhatkt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bể đẹp mà, so với cái bể trơ không có gì ngoài cá của tui lúc mới chơi thì nó đẹp gấp chục lần, vì vậy theo ý tui là bạn khoan tác động gì vào bể hết, khi nào bạn chán bố cục này thì hãy thay đổi (chắc cũng sắp sửa chán thôi hê hê), trong thời gian đó bạn đọc lại các topic trong diễn đàn cho nội công thâm hậu thêm chút rồi hẳn thay đổi nó, thêm 1 con nghiện thủy sinh nữa rồi. Chúc bác mau có thêm hồ

14. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình góp ý với bạn như sau :
    cây bị vàng úa là do bạn sử dụng đèn và thời lượng chiếu sáng bị sai ,nền thì sỏi quá to nhưng phân nền thì quá ít và mỏng làm cho cây không phát triển bộ rể dc ==> còi cọc vàng lá . bạn nên thay bóng thủy sinh chuyên dụng bóng màu trắng có các hiệu như jebo , nec , azoo , osrảm...vv mở đèn tối thiểu 8h/1 ngày , về nền thì lấy sỏi to ra và bổ xung phân nhét vào sẽ cải thiện ngay thôi rải thêm sỏi nhỏ lên bề mặt nền nếu có thể
    cá chết có thể do nền quá mỏng sỏi lại to làm xì nền ==> mất cân bằng hệ vi sinh làm tăng độc tố trong nước khiến cho cá dể bị nấm và trắng ngang thân phần đuôi teo dần rồi " giả từ " bạn nên rải sỏi thêm ( loại sỏi nhỏ ) để chống xì nền bổ sung vi sinh và coi lại chất liệu của hệ thống lọc nhé
    về bố cục tạm ổn nhưng theo mình lấy mấy con rùa và cái nhà bằng sứ ra bộ lũa thì rất đẹp xong cây anubias bố trí như vậy không hợp lý dể bị sinh rêu hai lắm
    chúc bạn thành công