Em mới mua một cặp, mong các đại ca chỉ bảo

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tamwick, 10/4/08.

1. tamwick

tamwick Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    Em mới mua một cặp thả vào hồ thủy sinh, em chỉ cho ăn thức ăn khô thôi, không dám thả trùng chỉ, sợ khó vệ sinh hồ. sao nó không chịu ăn mà cứ chui vào một góc, các anh có gì chỉ bảo em với

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    CHắc nó còn nhát đó, bạn chờ thêm 2-3 ngày cho nó wen hồ. Nếu chỉ cho ăn đồ khô em thiếu dinh dưỡng, bạn có thể cho thêm tép đông lạnh, tim bò xay đông lạnh, trùn huyết... nhớ là cho ăn ít kẻo hư hồ.

3. tamwick

Thích đã nhận:
    544
    Em thả vào chiều tối thứ 2, đến giờ mà nó vẫn không chịu ăn, không biết nó có sống nỗi không hả anh B_D

4. beobuom

beobuom Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mới 2,3 ngày mà cá ko ăn thì cũng ko sao,nhưng 4,5 ngày mà cá vẫn ko ăn thì bạn nen coi chừng đó,mà bạn nên hỏi người bán thường cho cá ăn zi,nếu ngoài tiệm cho ăn thức ăn tươi mà bạn mua về lại cho ăn thức ăn khô thì cá cũng lười ăn lắm

5. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có lẽ do cá của bạn còn nhát và chưa quen với thức ăn khô đó. Bạn nên tập cho ăn từ từ thì cá sẽ ăn được thôi. Trong thời gian này thì bạn nên cho ăn cá lóc con hay lăng quăng.

6. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đúng có thể là nó chưa quen ăn thức ăn khô, tuy nhiên đến 2 tuần cá nhà mình sau khi bắt về mới chịu ăn (lúc này chắc nó mới quen bể) bây giờ thì háu ăn và quậy nhất đàn.

7. tamwick

Thích đã nhận:
    544
    hôm nay mới có dịp cảm ơn các anh em. cá của em sau một thời gian cho ăn cá lóc con, bây giờ em chuyển sang cho ăn tim bò đông lạnh bán sẵn ở Lý Chính thắng, cá háu ăn lắm, nhưng vẫn còn bị muối tiêu các anh em ơi. Không biết một thời gian sau có hết không nhỉ

8. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    hạn chế tiêu bạn nên thường xuyê thay nước hơn, và tránh ánh nắng chiếu trực ti6ep1 vào hồ cá, có gì sai sót mong các bạn góp ý thêm nhé

9. tamwick

Thích đã nhận:
    544
    Hồ em là hồ thuỷ sinh nên phải để chế độ ánh sáng tương đối mạnh, mà như vậy hình như không tốt cho cá thì phải, mà tắt đèn thì cây chết, phải làm sao các anh. Từ ngày nuôi cá này thấy mất kiên nhẫn quá híc. Không có các anh chỉ cho thì em thả nó xuống sông Sài Gòn gần nhà rồi. thanks much

10. phicong

phicong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hồ thủy sinh chỉ thích hợp nuôi cá dĩa màu xanh như cá lam, cobal, xanh thường hoặc cá trắng. Những loại cá kể trên không bị tiêu.

11. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình có 1 kinh nghiệm nhỏ trong vấn đề nuôi CD- TS để bạn tamwick tham khảo:
    Trong tất cả các loại cá Đĩa thì cá Đĩa xanh( Lam A càng tốt) và Đĩa trắng là 2 loại không lên tiêu trong điều kiện ánh sáng mạnh. Mình đã xem qua rất nhiều bể cá Đĩa - TS của các nghệ nhân nước ngoài (và bản thân mình cũng đang nuôi) thì cá Đĩa xanh nuôi kết hợp trong bể TS là đẹp và thích hợp nhất, nhất là bể thủy sinh có trồng nhiều cây mầu đỏ. Cá Đĩa xanh nuôi 1 thời gian dài trong bể TS có ánh sáng mạnh lên màu rất đẹp, nó có 1 màu xanh rất bóng và rực rỡ không hề lên 1 tí tiêu nào. Bạn hãy thử nuôi và cảm nhận sự khác biệt này. Cá Đĩa bồ câu hoàn toàn không thích hợp cho việc nuôi trong bể TS.

Chúc vui.

12. tamwick

Thích đã nhận:
    544
    Giá như em hỏi các anh ducchinh sớm hơn, bây giờ đã mua bồ câu rồi không biết phải làm sao đây. Thôi cũng đành cắn răng mà nuôi thôi. cảm ơn mấy anh nhé

13. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá lúc đầu lúc nào cũng vây hết bạn ơi! cứ từ từ xem sao !!!!!!!!!

14. phuclongchau

phuclongchau Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân Chào các đại ca, em mới bắt đầu nghiên cứu nuôi cá dĩa xin các anh chỉ giúp em với, cặp cá của em nó bị lên tiêu em phải xử lý như thế nào cho không lên tiêu nửa các anh ơi

15. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá dĩa mà nuôi trong hồ thủy sinh khó mà đẹp bạn ơi!