Em mới nuôi cá bột nên mong các bác chỉ cho em vài vấn đề !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Namç, 28/6/11.

1. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em đang tính mua một con cá King Kam Fa bột nhưng thấy mấy bác bàn luận với nhau sao em nghe thấy khó quá nên mong các bác cho em một tí lời khuyên: :)
    +Hồ của em 50x30x30
    -Em đang dùng máy vừa thổi oxi vừa lọc DB-1680B(25W)
    Cho em hỏi là cái hồ em như vậy thì máy như vậy đủ không ạ?:confused:
    Với lại em nghe mấy anh trong ABV hay nói tới lọc 3 ngăn là gì và em ở TPHCM thì mua ở đâu và bao nhiêu,hồ em muốn sạch thì có nên dùng loại này không?
    -Em rất muốn hồ sạch nên em nuôi thử mấy con cá 7 màu và dùng cách lọc đáy:
    Em làm cái hồ của em thì 4 miếng như thế ghép vào nhưng không thấy sạch chút nào thức ăn thừa lắng xuống rất nhiều(em chỉ để mấy cục đá màu lên thôi)~X(
    Em kiếm cái miếng nhựa trắng như anh DuongNguyen nhưng người ta bảo là cái miếng ấy chể(em sorry anh DN nha cái này là người bán bảo),em muốn mua cái như thế thì mua ở đâu
    -Hồ em như thế thì bỏ bao nhiêu muối thì vừa ạ?
    +Về thức ăn
    -Em ra tiệm Hồng Ạnh xem thử thì em thấy XO hay Sumo thì toàn là loại hạt to không biết cá bột ăn được không ?
    _Vậy em mua tép vè cắt đầu đuôi bỏ vào tủ đá thì cá bột có ăn đươc không?
    Em chỉ hỏi như thế thôi mong các bác trả lời sớm sớm cho em tại em thấy mấy em cá thèm quá hi..hi.. :D

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nuôi cá la hán bột với kích thước bể và công suất lọc như vậy là phù hợp rồi đấy. Tuy nhiên nếu cá lớn hơn thì nó cần cái bể (hồ) rộng hơn, kích thước tối đa của cá la hán rất lớn nên hồ cần có khi cá lớn tối thiểu 6-700 lít trở lên.
    La hán rất phù hợp với lọc đáy, trên lọc đáy là lớp sỏi vừa có tác dụng trang trí, vừa cho cá đùa nghịch, và tác dụng lớn nữa của sỏi sẽ giữ chất cặn bã dưới lọc đáy, giữ ổn định vi sinh.
    Cái vỉ của bạn chụp tại hình trên giống vỉ lọc đáy Dương Nguyễn, chỉ khác màu sắc mà thôi.

Namç thích bài này.
  3. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Cảm ơn anh nhưng anh ơi em cho ăn như thế nào? :D

4. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    ăn lăng quăng, cá trâm là phù hợp nhất, sau đó là giun, tép nhỏ, cá chép nhỏ,...Nói chung cá LH rất thích ăn mồi sống. Chỉ cần bạn xé thức ăn cho vừa miệng là nó ăn hết. mồi khô phải đợi cá lớn hơn ngón tay thì tập ăn là vừa.
    còn về bộ lọc mình thấy công suất hơi lớn. cá sẽ bị thổi bay hết cho xem. hồ nhỏ vậy chỉ cần bơm lọc 15w thôi.

Last edited: 29/6/11
    Namç thích bài này.
  5. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em cảm ơn anh cocthoiken về phần thức ăn thì em hiểu rồi
    Nhưng còn cái lọc đáy thì sao em cắt ra rồi mà hồ vẫn hút không được xạch (em làm thử trong hồ nuôi cá bảy màu và cho nhiều thức ăn vào để nó lắng xuống đáy rồi em dùng cái máy vừa thổi oxi vừa hút 12w để 2 tiếng nhưng không thấy sạch được mấy,bên trên em chỉ để 1 2 cục đá thôi),em cắt ra như thế này:
    Em thấy hình như miếng màu xanh này không hiểu quả nên cá bác nào biết mua miếng màu trắng như bác DN thì chỉ cho em với (em ở TPHCM :D)

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Không hiệu quả có lẽ bạn chưa lắp đặt đúng cách?
    1- Lớp vỉ lọc bạn lắp ghép kín hết đáy bể.
    2- Lắp máy bơm hút từ đáy vỉ lọc
    3- Đổ sỏi toàn bộ bể
    4- Nước từ máy bơm chảy ra vào hộp lọc tuần hoàn trở lại bể.
    Mong rằng bạn xem sơ đồ trên sẽ hiểu ( Bể của bạn dùng 1 máy bơm và 1 hộp lọc)

Namç thích bài này.
  7. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em cảm ơn bác GHT,em hiểu sơ sơ rồi :D
    Nhưng em thấy cái miếng màu xanh của em nó nhìn dơ quá với lại em nhìn miến của bác DN nó co nhiều khe hở để cho phân cá trôi xuống và cái của bác DN thì có cái ống để đút máy lọc xuống chắc hiểu quả hơn nên em mong bác chỉ cho em chỗ mua cái giống bác ấy được không :)
    Vỉ của em [​IMG]
    Vỉ của bác DN[​IMG]

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    2 vỉ có cấu tạo và khe hở tương đương nhau, cùng có chỗ cắm ống hút máy bơm như nhau đấy. Bạn có vỉ màu xanh đó là ok rồi, lắp đặt vào và úp hình lên (úp hình trước và sau khi đổ sỏi trứng) để mọi người nhận xét hộ xem còn phải chỉnh sửa chỗ nào không.

9. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em ráp 4 miếng vào nhưng thiếu một tí là vừa cái hồ nhưng để hút 25w nhưng không thấy sạch :D
    Anh GHT ơi em hay lên mạng lắm nên anh có thể cho em nick yahoo được không thể em học hỏi từ anh cho nhanh hihi :D