Em mới nuôi tai tượng châu Phi hồ ngoài trời, cần xin ý kiến

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi tuannmdo, 7/10/08.

1. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    Cái hồ nhà em đây ạ

Hồ nhà em cũng vừa xây được hơn tháng thôi, đợt vừa rồi em có thả hồng kim, bảy màu, trân châu vào nuôi, mà thấy cá bé quá nên trông cũng buồn, nuôi cá chép thì sao nó cứ lẩn vào trong ngóc ngách mà trốn chả thấy mặt đâu, nên em mới quyết định nuôi tai tượng hi vọng trông hồ sẽ sinh động hơn.

Vấn đề là tai tượng dạo này ít có người bán quá, em định tìm tai tượng ta mà không có, nên đành mua 2 con châu phi về, cửa hàng có nó lấy 30k một con dài tầm 10 phân, như thế là có đắt khong các bác nhỉ (cá này là màu đen đỏ).

Em mới mua hồi sáng thì hồi chiều gặp đứa bạn nó bảo tai tượng châu phi không khỏe bằng tai tượng ta, hay bệnh hơn nữa, không biết có đúng vậy không các bác nhỉ.

Với lại cho em hỏi luon là, cái hồ nhà em như thế em đang định mua sỏi bỏ vào trông cho sạch sẽ, ra công viên Lê Thị Riêng họ bảo 70k 1 bao, chả biết là đắt hay rẻ, nên định nhờ các bác tư vấn giùm em chỗ nào mua sỏi, đá cuội rẻ ấy mà.

Xin chân thành cảm ơn các bác đã xem tin

2. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi xem lại link cái ha sao ko thấy hìn vậy?
    tai tượng châu phi củng trâu lắm, an dữ lắm àh nha , bác mua 30k là củng được rồi , em chỉ bác ra ngoài lưu xuân tính , tiệm cá cảnh kế bên tiệm cá dã tượng đó bán tai tượng củng rẻ lắm , khoảng 20K 1 em màu trắng cam, 18k 1 em den cam , tiệm dó anh chủ tên tường đó ảnh dể chịu lắm .
    em khuyên bác là đừng xài sỏi , nếu có dùng thì ít thui nha tại tụi tai tượng nó ị nhiều lắm .
    chúc bác có hồ cá đẹp ha . nhớ cập nhật hình thường xuyên cho anh em tham khảo nha bác.

3. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    chết thật, hôm nay vừa làm một bao sỏi vàng (loại cũng trung bình, 30.000/bao, giá thế là được không bác nhỉ??)

à, tiện thể bác cho em hỏi luôn là nuôi chừng bao nhiêu con tai tượng trong cái hồ ấy thì được nhỉ?, em nuôi 2 con chúng nó cứ trốn trong hang nên định làm thêm 2 con nữa đây

4. tien_love

Thích đã nhận:
    2
    1 bao cở bao nhiu KG vậy bác , chà hồ này mà nuôi thì chục em còn dư lun chứ vài em thì ăn nhầm gì , bác nhớ cái tiệm em chỉ mà ghé wa nha chổ đó bán tai tương rẻ đó , em góp ý thêm nha là bác hảy trang bị thêm 1 dàn lọc và oxy cho hồ nữa em sợ nhiều wa em nó thiếu oxy , tại em thấy mổi lần cúp điện là tụi nó khờ lắm , chừng có điện rồi là sung gì đâu , chúc bác có hồ đẹp và đông dân cư ha.

5. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    1 bao của bác chắc được 10 kg thôi :D cho vào cái bể của bác chắc chẳng thấm vào đâu cả :))

6. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    em mua 1 bao là 20kg, hôm nay bò lên hàng xanh làm 80kg phủ đầy hồ rồi (30k/bao), giờ tối quá không chụp được, sáng mai em làm mấy tấm nhờ mấy bác xem giúp có được không!!!

mấy con tai tượng trốn trong hang thế mà em mua bao nhiêu cá con về là làm sạch chỉ trong 1 buổi, :)-<), chắc phải cho 2 con tai tượng này nhịn đói để nó bò ra ngoài kiếm đồ ăn quá.

@tien_love: em đợi khoảng 1 tuần coi coi nếu không có con nào bị vấn đề về nước thì em làm ngay thêm 2 con châu phi nữa ngay.

7. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Hồ của bạn lớn lắm, nên nuôi thêm 2 con nữa cho đẹp hơn. Trang bị thêm bơm lọc, ko cần oxy vì tai tượng là loại cá khỏe lắm. Cá cở đó mỗi ngày bạn cho ăn khoảng 5k cá chép sẽ lớn rất nhanh. À cá hay trốn là vì còn nhát đó bạn, cho ăn hoài thời gian sau mỗi khi thấy bạn đến là nói ra liền.
    Tai tượng là 1 loại cá dữ hay cắn tay, nhưng khi nuôi quen chăm sóc thường bạn hoàn toàn có thể cho tay vào hồ chơi với nó nhưng người khác cho tay vào là bị phập ngay (lúc trước mình có nuôi cá mình là vậy đó)

8. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    hình sỏi đây ạ

Hôm nay em chụp hình hồ cá nhà em rải sỏi rồi nè các bác, tổng cộng là 100kg sỏi (mà được có 1 lớp à)

Nhìn từ trên xuống

Sỏi vàng xen sỏi trắng

Góc nhỏ

Em đang định mua thêm mớ rong chó (chả biết em gọi có đúng tên không nữa) xếp quanh thành hồ mà sao khó mua quá, họ toàn bán cái loại rong như trong hình thôi

9. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy con tai tượng sẽ xơi tái hết bầy cá nhỏ mà bạn nuôi đấy. hồ ngoài trời mà bạn để sỏi trắng mai mốt nó sẽ bị rêu bám đen hết bạn ah. hồ bạn xếp sỏi đẹp nhỉ, rất hay.

10. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    hic, em cũng sợ vậy lắm, rêu nó lên bám mỗi lần vệ sinh hồ chắc phờ râu luôn. Hôm qua chỉ có rửa mấy viên này cho sạch bụi mà mất cả buổi chiều.nghĩ đến mai mốt chà rêu cũng thấy nhức đầu rồi. ^^

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đừng xếp sỏi kiểu nè đại ca ơi..nhìn mất tự nhiên lắm...dồn sỏi nâu vào phía chân non bộ và phía giữa nơi có chậu cây cảnh úp ngược đó..đi xúc thêm 1 xô sỏi nhỏ nhỏ ..rải lẫn thêm vào sỏi nâu thì sẽ tạo đc độ tự nhiên hơn đó ạ ^^ đó là ý kiến của em

12. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ko nên dùng loại sỏi nhân tạo này. No sẽ ra màu làm đục nc đấy. 2 em tai tượng của bạn đâu rồi chụp lên xem cho vui, mình cũng đang nuôi laọi này.

13. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    @mynlove: đã tiếp thu ý kiến của bro, nhưng chắc mình không dám mua thêm sỏi nhỏ đâu, hồ ngoài trời vậy mỗi lần súc hồ chắc thay sỏi luôn đó, kaka

@1m1fan: chết thật, nó làm nước đục là tại ra cái bột trắng hay là lên rêu bác nhỉ, lúc đầu mình địnhmua sỏi tự nhiên hết rồi, mà 2 bác ở nhà cứ thích sỏi trắng cho nó sáng sủa, mà mình cũng thấy trong 2 cái lu cá bảy màu của mình mấy cái sỏi nhân tạo này nó hay lên rêu xanh lắm nhỉ. Một thời gian là không còn thấy màu trắng nữa thì phải.:)-<)buồn năm phút. 2 con tai tượgn vẫn trốn, lâu lâu đi ra thấy mặt nó thì nó chạy vù vào hang ngay.chắc vẫn còn lạ nước lạ cái

14. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn để sỏi nhìn không đẹp tí nào với lại nếu nuôi tai tượng châu phi thì tụi nó ị dơ không hút hết được đâu. Bác đừng sợ nó bị bệnh mình nuôi 6 con trông hòn non bộ như bác khỏe như trâu ấy ( ăn còn hơn heo )=)) với đừng bỏ mấy em nhỏ vào kẻo vào bụng 2 bé tai tượng hết đấy :devil:

15. tien_love

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi , nước hồ mà bị đục là do bụi của sỏi đó , khoảng 1 đêm là trong àh , mà bác nên đầu tư thêm dàn lọc là được gòi , có điều vệ sinh hồ thì oải àh nha , bác làm khoảng chục em tai tượng đi cho nó máu , và em góp ý bác chúc xíu về trang trí sỏi nha , bác xếp hoa em thấy hơi yếu đuối đó bác , tai tượng là loại cá dữ dằn nên xếp sao cho nó nhìn đầu gấu chúc thì ok lắm , bác có thể xếp thành hình đầu lâu với 2 khúc xương chéo coi như cảnh báo mọi người là tui nuôi cá dữ đó đừng dại mà thò tay vào . làm thêm vài chục em nữa đi bác , nuôi thêm nàng hai với phát tài đi loại đo nuôi củng đươc đó bác .
    nhớ cập nhật thêm hình ảnh về mấy em tai tượng nha bác
    thân

16. echipvn

echipvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ này bạn nuôi khoảng 8 - 10 con cũng đc. Mình thấy hồ rộng mà. Thả thêm mấy con Tai tượng lửa cho nó nhiều màu sắc. Với lại mình nghĩ ăn thịt heo thì đỡ hơn ăn cá mồi á, ăn cá mồi 1 ngày 5k, bi h thì đc, chứ vài bữa nữa ko đủ no cho tụi nó đâu. ^^ Thả thêm mấy con Koi cũng đẹp. Về sức khỏe thì tụi này trâu lắm, ko sợ bệnh tật.
    Mấy cục đá thì ko hợp lắm, thích hợp cho mấy hồ trong nhà hay ở nơi ít nắng thôi. Chứ hồ nhà bạn, theo mình quan sát thì sau 1 thời gian, bám rong nhiều lắm á, rong này ko tốt cho cá đâu.
    Góp 1 vài ý vậy thôi

17. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    @echipvn: hic, thế mà từ trước đến giờ mình cứ tưởng mấy cái rong trên đá lên càng nhiều càng tốt, đúng là mình còn kém thật #_#. Mà bạn nói đúng lắm, sáng nay mình cho tụi nó ăn rồi, đến chiều về thấy tụi nó cứ rình mấy con trân châu của mình, mua thử cho tụi nó thêm 1 bịch cá mồi thì 4 con tai tượng phóng ra làm láng trong mấy phút. vậy bạn cho mình hỏi cái là thịt heo mình cho nó ăn thế nào nhỉ, xắt nhỏ thành từng miếng ra rồi thả xuống từ từ hay là cho xuống tất luôn nhỉ.

À, mà mình cũng thích cá Koi lắm , hôm nọ có bác tien_love chỉ em lên chỗ anh Tường, đúng là cá rẻ hơn và anh chủ cũng vui tính nữa. Thấy mấy con chép trong cửa hàng mình cũng thích lắm. mà không biết nuôi chung với tai tượng vậy nó có bị lép vế khong nhỉ, với lại nếu mà hồ nhà mình đã nuôi 4 con tai tượng rồi thì chép koi nuôi tầm bi nhiêu con nhỉ (mình định mua con bé thôi, từ 8-10cm à).

Mai mình sẽ cố gắng quay lại cảnh 4 con tai tượng ăn mồi, hìhì

18. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    À, echipvn cho mình hỏi nữa là tai tượng lửa có phải con màu trắng có đốm đỏ không hay sao nhỉ? nuôi tai tượng khác loại như vậy bạn mình nó bảo sẽ xơi nhau không biết có phải không nữa???thks bạn nhiều nhe

19. tuannmdo

tuannmdo Member

Thích đã nhận:
    7
    tình hình cho tai tượng ăn thất bại thảm hại, em xắt nhỏ thịt heo ra thả xuống nó trông thấy mà cứ trơ trơ!!

20. purespring

purespring Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Hệ thống lọc của hồ bạn xếp đâu rui ? Minh cũng có bể ngoài trời, to hơn hồ của bạn một chút. Nếu có lọc trực tiếp sẽ tốt hơn nhiều, không mất công thay nước, tầm tháng giặt tấm lọc một lần, bể nuôi khoảng 15 bé cá vàng và một lũ lít nhít. Bể xi măng kiểu này nuôi cá vàng là đẹp nhất thôi ;)