Em mới tập chơi cá rồng mong mấy anh giúp đỡ

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 1/8/07.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    mấy anh cho em hỏi cách phân biệt cá rồng cao lưng hùng vĩ và kim long hùng vĩ thì khác biệt nhau như thế nào và cách nhận biết giữa 2 con này. Giữa 2 con thì giá trị con nào hơn, và giá của từng loại và nơi nào có bán 2 loại này mà uy tín ở TP HCM không mấy anh. Mong anh anh giúp em .(vì mới chuyển sang cá rồng).

2. caonhân

caonhân Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình được biết, thì cách phân biệt nhanh nhất giữa CLHV & KLHV là dựa vào hàng vẩy thứ 5->6. Nếu chú nào đáp ứng được yêu cầu đó múc luôn không cần biết cao hay không. Cò giá hả, Cao thì fải cao hơn rồi:-S

3. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    CLHV đắt hơn KLHV khoảng 1000k bạn nhé, chúc bạn sớm có cá đẹp nuôi nhé.

4. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mình không có cách nào phân biệt được giữa 2 loại này sao, nếu ra tiệm mua chủ tiệm nói là CLHV thì mình nghe vậy sao còn nếu nói KLHV thì mình cũng phải tin luôn àh. Trời vậy mua KLHV mà nghe người bán nói CLHV thì cứ tưởng là CLHV ai ngờ bị lừa huhu ai giúp em vụ này với.

5. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Đã gọi là mới học chơi thì chắc chắn là tốn học phí đấy, chi bằng trước tiên tham khảo các sách cá rồng có trên mạng - mới chơi thì dùng hàng rẻ trước - tha hồ an toàn!!! ở Vũng Tầu chắc cá rồng cũng còn thưa thớt, các chủ hàng cá không dư vốn sắm về những loại đắt tiền nhưng để có lợi nhuận cao thì họ sẵn sàng tô vẽ sản phẩm của mình ( đôi khi kiến thức của họ cũng còn hạn chế ) - như vậy Bạn sẽ tạo cho mình một đối sách hợp lý nhất!
    chúc Bạn thành công!!!

6. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Không khó đâu, chỉ cần bạn chịu khó để ý 1 chút là phân biệt được ngay, nếu là CLKHV thì hàng vẩy đã leo lên hàng thứ 5 đếm từ dưới lên rồi, có những con xuất sắc khi nhỏ hàng vẩy đã lấm chấm leo hàng thứ 6 . Còn KLHV thì hàng vẩy chỉ leo đến hàng thứ 4 là hết đất rồi.

Chúc bạn có chú cá đẹp ưng ý.Thân

7. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222

anh cho em hỏi "vẩy đã leo lên hàng thứ 5 từ dưới lên" là sao vậy anh, cái gì leo lên hay sao em kh hiểu lắm. châu leo lên hay màu của nó lên vậy. cảm ơn anh.

8. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222

Anh nói vậy kh đúng đâu chắc tại lâu quá anh không về Vũng tàu chơi thôi bây giờ người ta nuôi cá rồng nhiều kinh khủng và la hán nữa đi song song với nó là hàng trăm tiệm bán cá mở ra liên tục ,Bây giờ ở Vũng tàu người ta nuôi "quá bối" và "huyết long" thì cũng chưa nhiều nhưng không phải là ít đâu anh, còn KLHV thì bình thường rồi anh ơi, mấy loại kia như ngân long ,thanh long giờ chẳng ai nuôi và mấy tiệm bán cá cũng rất ít tiệm bán loại đó nữa. họ chỉ bán toàn "quá bối" huyết long" bèo nhất cũng là KLHV rồi anh àh.

9. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Để giải thích cho bạn hiểu mình xin mượn tạm tấm hình chú CLKHV của migel, vì đây là chú CLKHV khá đẹp ( mong migel thông cảm vì mượn bản quyền mà không xin phép nhé :blushing: )
    Bạn để ý những chú KHV các hàng vẩy ở lưng đều đen, nhưng CLKHV như trong ảnh phần sáng đã leo lên hàng thứ 5 đếm từ dưới lên, thậm chí con này đã lấm chấm leo lên hàng thứ 6 rồi ( bạn chú ý độ sáng của vẩy sẽ nhận ra ngay )
    Chúc bạn biết cách chọn và mua được chú cá ưng ý. Thân

10. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Baoan trên mình cá rồng có một số chấm đỏ trên vảy bạn đếm lên trên lớp nữa đó là hàng vảy thứ năm

11. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Cảm ơn mấy anh nhiều lắm. Em sẽ thực hiện cách này khi đi mua CLHV. Chúc các anh và gia đình khức khỏe dồi dào, làm ăn phát đạt. Ai chưa có gia đình như em thì làm ăn phát đạt và có nhiềi chú cá rồng đẹp hihi.