Em mới tập chơi cần các bác tư vấn về ADA

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi thuyhoang, 21/7/13.

1. thuyhoang

thuyhoang Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Em định set cái bể 60x35x35, lọc atman f500,CO2 1 BÌNH, đèn aquarium 24x 4,em đinh dùng nền ADA, bể em chủ yếu là chỉ trồng trân châu nhật , em thích phong cảnh như kiểu 1 sân gold:laughing:,nuôi khoảng 10 đôi neon thôi,
    Theo các bác thì làm nền kiểu gì, kích thước nền thế nào,đọc nhiều quá loạn hết cả lên chưa biết set cái nền kiểu gì .Mong các bác tư vấn giúp em với

2. azunai

azunai Active Member

Thích đã nhận:
    17
    muốn giống sân golf chắc dùng Trân châu Cuba hợp lý hơn :))
    phụ kiện các loại đã đủ
    bạn nên dùng Bonbon lót dưới nền tạo dưỡng chất cho cây, phân ADA chỉ là giá thể thôi, ít dưỡng chất.
    Hoặc có thể thì mua phân nền dinh dưỡng của ADA, chỉ sợ tiền không có thôi :))

thuyhoang thích bài này.
  3. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Để có nền đẹp như một cái sân golf thì đúng là Trân châu cuba là ok nhất nhưng với người mới chơi thì loại cây này không hợp vì nó rất khó. Vì thế nên bạn nên bắt đầu với Trân châu nhật là ok, còn về nền thì nếu chỉ có duy nhất TCN thôi thì ADA không cũng là ok rồi, chỉ có điều ADA aqua soil dinh dưỡng không bền, nên nếu muốn lâu dài nên độn thêm nền trộn ở dưới để duy trì dinh dưỡng. Chúc bạn mau có bể như ý.

thuyhoang thích bài này.
  4. thuyhoang

thuyhoang Active Member

Thích đã nhận:
    14
    rất cảm ơn các bác đã giúp đỡ, em cũng nghe nhiều người bảo là phải cho thêm phân dinh dưỡng
    Tiện thể các bác cho em hỏi là nền mình set bao nhiêu cm là vừa, bể em để chơi lâu dài, sau khi chơi có kinh nghiệm khả năng em sẽ chơi thêm 1 số cây cắt cắm

5. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Nếu nói về độ dày của nền thì khó có mốc chính xác lắm chỉ có tối thiểu chứ không có tối đa. theo mình thì tiền cảnh tức là phía trước bể ấy ít nhất cũng phải được từ 3-5 cm và sau đó cao dần lên về phía sau, và độ cao này tùy vào layout bạn chọn có thể lên đến 15 hoặc 20cm (đấy là với bể 60 của bạn đấy nhé - nền càng cao càng tốn ADA aquasoil cụ thể như bể 60 chẳng hạn ít nhất phải 2 bao.

thuyhoang thích bài này.
  6. thu.blue

thu.blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bác làm 1 thảm nmc lùn đi :d
    Nền thì e thấy ada là nhất(theo e)

7. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    ADA bạn dùng đòi hỏi bạn luôn thay nước tối thiểu 1 tuần 2 lần thay nếu không sẽ bị hỏng bể . khi dùng ADA bạn không muốn dùng loại phân nền nào.