Em mới tập chơi cho em hỏi về bộ lọc

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi qqttnguyen, 9/6/13.

1. qqttnguyen

qqttnguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy các bác sử dụng các bộ lọc mới như PS (protein skimmer), bộ khử NO3 ... thì bỏ đi bộ lọc 3 ngăn (bông lọc, bio ball, san hô ...), em muốn hỏi:
    1. Sao mình không kết hợp vừa dùng bộ lọc 3 ngăn vừa dùng PS, bộ khử NO3 luôn?
    2. Nếu dùng kết hợp vậy thì không tốt hay do chật chỗ để?
    3. Và nếu dùng kết hợp được thì để theo thứ tự như thế nào?
    4. Các vật liệu lọc trong PS, bộ khử NO3 ... thì bao lâu thay 1 lần, có cần rửa vệ sinh định kỳ không?
    5. Các bộ lọc cho hồ cá rồng có áp dụng cho hồ cá biển được không: lọc kannes, wet - dry, bio ball (em nghe nói bio ball sẽ tạo ra Nitrate (NO3) trong hồ cá nước mặn, nhưng chắc PS cũng tạo ra NO3 mà)
    5. Nếu dùng PS cho hồ cá rồng có được không?
    Vì em chưa hiểu rõ cách làm việc của PS nên có mấy câu hơi ngu xin các bác thông cảm giúp em. Cám ơn các bác nhiều

2. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    1. (bông lọc, bio ball, san hô), tốc độ lọc nước của loại này chỉ bằng 1/10 PS, nên khi bạn đã dùng PS thì không cần dùng 3 loại đó đâu, chỉ làm chật chỗ thêm thôi, vì PS là bộ lọc váng tiên tiến mà thế giới đang sử dụng bạn àh.
    2. khi bạn chơi hồ cá nước mặn thì bắt buộc phải có PS, PS không tạo ra NO3 như bạn nghĩ, mà nó sẽ đưa các chất thải như NH3 về NO2, và sau cùng là NO3. NO3 là chất ít hại nhất đối với hồ. Và cuối cùng NO3 sẽ thành N2 nhờ bộ khử NO3.
    3. PS dùng cho cả hồ nước mặn và nước ngọt.
    4. Vệ sinh PS rất dễ dàng, chỉ cần lấy phễu chứa chất thải ra, rửa sạch, thế là ok.

3. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    em chưa hiểu ý này của bác là sao ạ. e mới chỉ dùng PS cho hồ nước mặn chứ chưa biết là PS có tác dụng cho hồ nước ngọt hay không :D

4. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Đó là hiển nhiên bạn àh. Vì dù bạn chơi hồ cá nước ngọt hay nước mặn thì vật cưng của bạn phải thải ra NH3.

5. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    bác lấy PS muh đánh trong hồ nước ngọt mấy kiếp cũng chả ra bọt được để muh lọc..... :laughing:

6. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    hihi. bạn nhầm rồi đó, tui thử đánh rồi mới kết luận chứ bộ, thiệt tình

7. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Chẳng có cái Skimmer nào mà đưa NH3 về NO2 rồi NO3 cả,quá trình đấy gọi là chuyển hóa do vi sinh đảm nhiệm,muốn giải quyết NO3 cũng do vi sinh nốt.Bông lọc thì cũng có thể bỏ được nhưng phải có túi lọc thay thế,nếu ko có những vật liệu lọc đấy thì cặn bẩn sẽ quay trở lại hồ chính.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:35 AM ----------

Có Skimmer cho bể cá nước ngọt em ạ nhưng áp dụng cho bể cá Koi,nó khác hoàn toàn so với P/S của bể cá biển.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:41 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:38 AM ----------

Cái này thì đúng rồi,cho lên ở trong bất cứ môi trường nc mặn hay nc ngọt thì hệ vi sinh trong hồ phải đủ mạnh để chuyển hóa từ NH3 sang NO2

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:41 AM ----------

:laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

Last edited: 20/6/13
  8. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    nếu theo lập luận của bác đây, thì PS chẳng ai dùng cả, vì tất cả đều do vi sinh làm nốt, vậy người ta sản xuất ra PS làm gì? và tại sao , lại có cả khối người mua PS về xài

9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bác chỉ biết qua P/S thôi,còn cái quan trọng hơn là hệ vi sinh thì bác ko biết rồi,nguyên cái tên viết tắt P/S đã cho chúng ta thấy rõ vai trò của nó,không ai phủ nhận sự quan trọng ko thể thiếu nó và một hồ cá biển muốn duy trì và tồn tại lâu dài đều phải có Protein Skimmer.Đồng thời hệ vi sinh trong hồ phải đủ mạnh để xử lý một lượng chất thải nhất định (phụ thuộc vào số lượng vật nuôi trong hồ),thế lên khi mới setup hồ chỉ thả cá ít một và thả từ từ về sau chứ ko ai đi thả liền một lúc,mục đích là để vi sinh phát triển theo số lượng chất thải đã thải ra.Như bác đã thấy các hãng trên thế giới cũng như ở VN mình đều sx ra vi sinh đấy thôi,VN mình thì có Mai Việt vv,còn trên thế giới thì nhiều loại vi sinh lắm.Có rất nhiều trường phái chơi món cá biển này bác ạ,có cách chơi ko cần dùng đến P/S nhưng họ phải thiết lập một môi trường khác cho gần giống với tự nhiên nhất vì kể cả cách dùng máy Skimmmer cũng chỉ để làm sạch nước trong hồ của mình ,gọi cách khác là tái sinh nước đấy bác.Có những hồ ở gần biển họ chọn nước ở những vùng có san hô đang phát triển rồi hút liên tục về hồ và thải liên tục ra,tất nhiên những hồ đấy là hồ thuộc dạng khủng ,kiểu như thủy cung chẳng hạn.Dù bác chơi theo cách nào thì bác ko thể thiếu những bộ Test bác nhé.Bác mà chế được cả cái này thì ae chơi cá trong nước đỡ khổ vì từ trước đến giờ toàn phải nhập nước ngoài bác ạ:laughing:

Last edited: 21/6/13
    ca bien xinh thích bài này.
  10. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Cái PS em đang chế, tất cả các bác sẽ phải ngạc nhiên, chắc chắn là như thế. PS có tác dụng tách chất đạm, nếu với PS có tốc độ xừ lý nước nhanh thì những chất hữu cơ chưa kịp phân giải thành NH3 thì là bị đánh văng ra rồi. Cái PS mà em đang chế nó hoạt động như vậy đó