em mới tập chơi lan nhờ các pác hương dẫn

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ngngan, 25/7/11.

1. ngngan

ngngan Member

Thích đã nhận:
    3
    em mới tập chơi lan hoàn toàn mù tịt về giống cũng như cách chăm sóc,em đọc trên diễn đàn thì không hiểu lắm.nhờ các pác tư vấn giúp em:e o binh dinh miền trung.khi hau tương đối khô em nên trông loai nào dễ chăm sóc và dẽ ra hoa

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Bạn trồng dendrobium đi bạn, loại dễ chăm sóc, dễ ra hoa, vì đa số loài này lai từ loài dendro. rừng xuất xứ từ đông nam Á nên rất phù hợp với khí hậu, rất dễ ra hoa.
    Còn rừng thì bạn chơi mấy loại rừng VN có xuất từ vùng khí hậu ấm nóng như Ngọc điểm (đai châu, nghinh xuân), thủy tiên... Nhưng rừng thì mỗi năm chỉ ra hoa một mùa. Đôi khi trồng lan còn có cái thú của việc trồng và quan sát từng cái rễ chúng phát triển chứ cũng chưa hẳn chơi hoa đâu bạn, mình từng thấy nhiều cây lan không cần hoa vẫn đẹp.
    Gửi bạn link của topic về một vài loại dendro.
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=11033&page=1
    Một số loài Brassavia Nodosa, Brassavia Cattleya cũng rất dễ trồng, chịu nắng, siêng hoa
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=38261&page=1
    Bình Định nắng gió, đọc thêm topic này của mod NGOCUONG cũng rất hữu ích cho bạn khi sưu tầm
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=10056&page=1
    Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:52 AM ----------

Khí hậu miền trung lắm nắng mưa nhiều, bạn nên trồng giá thể bằng than củi (ngâm cho đến khi chìm hãy trồng khỏi bị thum rễ)
    Chú ý độ ẩm của tiểu khí hậu.
    Nên có mái che thay đổi được cho hai bốn mùa mưa nắng khác nhau --> làm sao để điều chỉh được tiều khí hậu ổn định là được.

x-youtoo and Nup like this.
  3. longhaitb

longhaitb New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cungc mới chơi Lan thôi nên cũng chưa có Kinh nghiệm vè Lan nhiều, nhưng cũng có lời khuyên cho bạn:
    Cũng như bạn ngày đầu mới chơi cũng bỡ ngỡ không biết tròng lan nhue thế nào, trồng baèng gì,Tên & chuỷng loại...
    Cái mình Quan tâm đàu tiên khi trồng Lan là Nơi mình định treo những nàng tiên của mình ở chỗ nào ( Mình trồng trên tầng 3 ) khí hậu hơi nóng, độ ẩm không tốt lắm vì nhà ở TP nên cũng khong được thoáng gió ( nhà ống )
    Vì những lý do đó nên mình đã tậu vài Em Denro CN về thử nghiệm vài tháng sau thấy chúng cũng PT bình thường Và cũng cho hoa nhưng không được Đẹp như những bông hoa của chủ bán Lan
    Sau đó tết đến thấy mấy dò Hồ Điệp Đẹp lung linh ( Nhưng hơi mắc 120k/dò) cũng mua chơi xong hoa tết thì toi mất Em màu Trắng còn 2 e Tím sọc và Loang vẫn bình thường
    Còn bây giờ thì mình cung tương đối nhiều loài trồng vẫn PT bình thường và cũng cho hoa...
    Theo cá nhân mình thì bạn nên xác định kỹ lại khí hậu,độ ẩm,đọ thoáng gói nơi nhà bạn, sau đó là điều kiện về Giá thể trồng Lan ( Các chất mà bạn định trồng Lan mà bạn dễ tìm được nhất ) mà bạn có rồi sau đó mới đến Giống Lan mà bạn chọn có phù hợp với những điều kiện mà bạn đã có hay không. Về điều này bạn nên thao khảo trong trang Web:..... mục Lan rừng Việt Nam từ A-Z thi bạn sẽ đưa ra được Quyết định tốt nhất ( Tất nhiên là khi làm gì,chơi gì đều phải trả học phí ban đàu bạn nhé hihhihihihihi...)cho vận mậnh các nàng tiên sinh đẹp trong tương lai của bạn....!!!
    Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator: 19/8/11
    x-youtoo thích bài này.
  4. haidang_tran

haidang_tran Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng mới chơi như bạn. Lời khuyên thì các bác ở trên đã chỉ dạy rồi. Mình góp y thêm để bạn đừng giống mình. Mới chơi thì tìm tòi cho kỹ kỹ một chút. Máu quá của một đống về trồng, cuối cùng cây ko được khỏe tiếc lắm. Bình tĩnh tìm tòi và trồng ít một cho có kinh nghiệm đã.

x-youtoo and vinhlisheng like this.