Em mới tập chơi Thủy Sinh cần các cao thủ tư vấn (ạ post lại ảnh :)

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi luansh, 1/5/14.

1. luansh

luansh Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có một quả bể 1m560x560x760mm, hồi xưa em chơi cá rồng Huyết Long do là bận học hành lười chăm sóc nên em cá của em đã ra đi
    Bể em vừa mới dọn dẹp xong đấy [​IMG]
    - Hồi qua tết em có tìm hiểu về bể thủy sinh e máu quá chơi quá thế là qua shop Cá Xinh ở đường Võ Văn Dũng sắm luôn một bộ Thủy sinh
    + 1 Lọc ngoài atman 1300, 1 Bộ Co2 5KG, 2 máng đèn thủy sinh Odyssea 2 bóng, 1 Lọc váng aqua cá Xinh, 40kg phần nền Aqua Cá Xinh, Mua hơn trăm con cá xê can và cá linh tinh về @@
    và bị bà bán cá lừa mua mấy cái đá mạt về trông chán quá các bác ạ
    - Tính e thực sự nó hơi bộp chộp đã thích cái gì là máu luôn là phải đi mua luôn kết cục về thì không như mong muốn, bể của em to quá làm e lâu bể, sắp xếp bố cục làm em muốn chết luôn @@
    Sau khi em làm xong quả bể e muốn xỉu nhìn vẫn không ưng lắm nhưng thực sự không còn sức đâu mà chỉnh nữa [​IMG]
    Bể được 1 tháng sau [​IMG]
    Bể được 3 tháng sau [​IMG]
    Em không hiểu sao 3 tháng sau cây cối của em bị tàn tụa hết, lá cây huyết tâm lan thì bị sâu, còn các cây rong xương cá thì bị và chết dần, cây vẩy ốc hay vây vến thì dần dàn tàn và bị thối cây rồi rụng hết và bể e bây giờ trơ chụi @@
    => Bể em dầy đủ ánh sáng bật ngày 10h/24h, Co2 bật bình thường, 1 tuần thay nước một lần thế mà bể nó tàn tụa thế không biết
    => Mong các các cao thủ chỉ giáo em để e làm bố cục bằng đá khác, setup lại bể mới lần nữa cho đẹp
    Xin cám ơn nhiều ạ :applause::applause::applause:

2. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    E thấy lọc 1300 mà chạy bể này thì hơi yếu.bác cho thêm bình lavie nữa nhé.
    Phân nền của cá xinh thì e ko dùng nên cũng không đánh giá được nhiều.cũng chưa có nhiều bài review về nó.theo e bác nên chọn loại khác.đắt và tốt thì có ADA nhưng full set thì tốt hơn.không thì nền trộn ở dưới trên phủ ADA.nền trộn bác có thể tham khảo 2 bác HVT và bác Mạnh cỏ dạo nhé
    Bể bác dùng đá tai mèo.nhưng hơi ít nên khó tạo được bố cục đẹp.e nghĩ bác mới chơi thì nên chơi lũa trước
    Nếu bác không thấy cây thở thì xem lại ánh sáng và chế độ hòa tan co2 nhé

3. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    mạn phép góp ý với bác một tí ạ
    về bố cục thì bác có thể tham khảo thêm ở diễn đàn. có rất nhiều bể đẹp để học hỏi. ngắm nhiều nhìn nhiều rồi cũng sẽ rút ra đc cái gì đó cho mình thôi bác ạ
    về ánh sáng. theo ảnh chụp thì bể bác thế này là bị hụt sáng hai đầu rồi. vậy tức là đèn của bác không đủ ạ
    nền trộn khi set phải bo sỏi viền và dải sỏi lên trên. ko biết là bác có làm đầy đủ không ạ
    cây huyết tâm lan bác nói đến có phải là cây góc phải hậu cảnh kia ko ạ? e không biết nó tên là gì nhưng ko phải huyết tâm lan đâu ạ. cây này hạ thủy thì ko sống đc đâu bác ạ. còn ráy thì nên buộc vào lũa hoặc đá bác ạ. bác trồng xuống nền kia sợ bị thối gốc đấy ạ

bachikho thích bài này.
  4. luansh

luansh Member

Thích đã nhận:
    4
    Vâng e cám ơn :)
    Về cái lọc 1300 thì em thấy nước trong ổn không có vấn đề gì :)

Em chỉ thắc mắc là phân nền của em, em trộn thêm đá mạt vào có ảnh hưởng đến sự phát triển của cây ko??
    Em thích đá thôi a ạ, nhưng chưa biết chơi loại đá nào hi có gì anh chỉ e

5. luansh

luansh Member

Thích đã nhận:
    4
    Vâng em cám ơn ạ hi!

Bể em to quá em ko biết chơi đá theo kiểu nào :) ạ, em dùng 2 đèn loại 1m em để ở giữa nên chỉ sáng ở giữa thôi ạ.
    Cho e hỏi là phân nền em dùng loại Aqua cá xinh, e trộn 25kg + 20kg đá mạt như thế có đảm bảo phát triển cho cây k ạ?>

6. nguyengiahuy

nguyengiahuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Mới chơi thì tốt nhất là chơi nền công nghiệp cho lành bạn àh chơi nền trộn ko kiểm soát được ko cẩn thận xì nền thì toi.

7. luansh

luansh Member

Thích đã nhận:
    4
    Nền công nghiệp, hay đục nước lắm khó chơi a ạ. Xì nền là sao anh?

8. Innhanhgiare

Innhanhgiare Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Nền công nghiệp cũng tùy loại bị bụi thôi, nền CN rẻ tiền chơi BonBon thì có vấn đề gì đâu nước trong vắt. Còn xì nền thì hiện tượng như bánh trưng bị lòi nhân đỗ ra ngoài ấy.

9. viettham

viettham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    nền 1 phần nhưng mình nghĩ là bể bạn thiếu sáng, vì bể cao như vậy mà đèn tù mù thế kia, cắt cắm không chịu được thì mấy cây dưới nền ngủm là điều dĩ nhiên, bể thủy sinh thì không nên thiếu sáng 2 đầu, bóng đèn nên dài bằng chiều ngang bể luôn bạn ạ :)

10. white_rose

white_rose CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    239
    góp ih với thớt
    ánh sáng em nhìn theo cảm tính bể bác 1m5 bác chơi đèn 1m2 nên thiếu sáng hai đầu như vậy
    nền bác để hơi thấp nên thiếu sáng để chuẩn nhất bể chơi thủy sinh đẹp từ nền lên tới đèn cao khoảng 45>50 là đẹp mà cái bể bác cao 76 cm
    còn lọc thì con df 1300 là chuẩn rồi k phai kéo lavi làm gì đâu bạn mới chơi từ từ tìm hiểu sẽ rút ra nhiều kinh nghiệm bác cứ đọc bài trên diễn đàn ấy nhiều cái hay bổ ích lắm
    góp ih với thớt chút có gì thiếu sót ae góp ih cho thớt tiến bộ:p

11. trantamanh

trantamanh Member

Thích đã nhận:
    32
    vứt bỏ đám secam đi, chúng nó đói cũng thịt sạch cây là đương nhiên

12. blacktony

blacktony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bể to quá nên khó bố cục bác ah :(