Em mới tập chơi, xin các bác chỉ giúp !

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi dungsony, 8/8/08.

1. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    Em là mem mới , xin chúc các thành viên trong diễn đàn luôn hạnh phúc bên bể cá của mình !
    Nhà em hiện tại đang có 1 bể xi măng ngoài trời,.. nói bán ngoài trời thì đúng hơn, vì nó nằm dưới chân cầu thang ngoài trời. Bể dài 1.5m , rộng 0.8m , sâu 0.5m .
    Hiện tại trong bể em đang nuôi 2 con các chép , 1 hòn non bộ, nền thì em phủ một lớp sỏi màu đen ( to bằng ngón tay cái) , đang ươm 1 chậu hoa sen .
    Vào diễn đàn thấy các bác làm bể thủy sinh đẹp quá, nên cũng muốn bắt chước, bước đầu em định trồng rêu xung quanh bể, nhưng không biết loại rêu nào phù hợp với bể này , vì bể kính thì mình ngắm theo chiều ngang nên nhìn đẹp, còn bể của em chỉ được ngắm từ trên xuống.
    Các bác có thể tư vấn cho em nên trồng những loại thủy sinh gì? nên nuôi các gì ? ( cá chép nó có phá cây thủy sinh không nhỉ?) ,có nên rải cát nhỏ để làm nền không? Rất mong đựoc sự trợ giúp của các bác !
    Cái máy ảnh đang hỏng nên em không chụp hình lên đây được :(

2. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    :blushing: hè , em mới kiếm được cái máy ảnh
    Ảnh nó đây , các bác tư vấn hộ em

3. Thanh Huệ

Thanh Huệ Member

Thích đã nhận:
    0
    ui ui bể pác này giống bể nhà iem wa'.nhưng dc kái ánh sáng nhiều hơn.làm bể xi măng thế này khó nhât là khoản ánh sáng để cây sống.với kả loại kây j nua~,có lẽ trồng mỗi dương xỉ là đẹp.bữa nào hoàn thành xong bể của tui thì post lên để so sánh nhá xem bé nào là bé khoẻ bé đẹp.kì!kì!
    tui góp ý là hòn non bộ của D hơi quá khổ nên chiếm hết mặt tiền rùi.chỉ trồng được cây xung quanh thui.

4. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mua cá đuối nước ngọt đi, bảo đảm tuyệt lắm, hay hồng vĩ mỏ vịt cũng được. spam: bạn học cấp 3 hả?

5. killno

killno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em ở HN thì vào CLB cùng bọn anh đi cho vui.Học hỏi được nhiều thứ nữa.A mới vào mấy nữa đi off thì đi cùng luôn.thêm 1 ng mới nữa a đỡ ngại.HI

6. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    không hiểu tư vấn sao đây...đem bé này để vào hồ thì sống được vài ngày nhưng có tươi hay không thì không biết!...không cần Co2, as vừa phải , cũng không cần phân...chỉ cần ổ bánh mì KFC và chế chút PEPSI ...nhớ tối tắt đèn để bé dể ngủ và chóng ra lá. thân

7. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bể simăng ngoài trời chỉ chơi đc mấy tháng hè, đông đến là ra đi hết thôi, ánh sáng chiếu trực tiếp thường hay bị tảo lam lắm cháu nên dùng lưới che bớt và kiếm hoặc nhờ các a làm cái lọc hovanten là ổn rồi, bỏ thêm mấy rọ ráy to vào thì đỡ phải chăm sóc nhiều. Chúc cháu mau có bể như ý!

8. paopao

paopao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    105
    Bác ơi cá chép sống chung với cây thủy sinh có khi độc nhất vô nhị đấy nhỉ. Khi nào thành công chụp ảnh cho anh em ngưỡng mới nhé.

9. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    ~X( Trời ơi là trời, cái topic này em post lâu rồi, sau vào lại thì không thấy đâu, vào profile tìm lại thì bị lỗi khi click vào link.
    Hôm nay tự nhiên lại vào được :( , cảm ơn các bác đã trả lời, xin lỗi các bác vì em không trả lời lại.
    Sao mấy cải ảnh em gửi trên kia lại có hình cô bé nào đang thả dáng thế nhỉ, botay luôn, tự nhiên lại lạc vào đây, cười gần chết =))
    Cá thì em nuôi lâu rồi, chủ yếu là cá chép, sau khi tìm hiều kỹ trên diễn đàn về cây Thủy sinh, em quyết định trồng Thủy trúc,Dáy và Dương xỉ , OK ngay. Cá chép nó không phá loại này đâu các bác ạ, cá em to lắm ,với lại loại này trồng cũng không cần đất luôn :x.
    Hôm sau em post ảnh lên cho các bác nhận xét, em đang đau đầu vì bệnh rận của cá đây :sick:

10. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bó chíu, định post hình chủ bể cá lên xí dụ anh em trong DD, hihi, bể của D thì hơi khó nuôi cây ah, dưới góc cầu thang thấy thiếu ánh sáng trầm trọng va Hòn Nam Bộ chiếm hết diện tích rồi còn đâu, cái hồ đó nhân giống cá bảy màu rừng di bạn, mấy con đó đem bán cũng khá tiền, hihi

11. kysythanh

kysythanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Híc mình cũng có 1 cái bể xi măng ngoài trời ( được các cụ ngày xưa để lại) và đang pó tay vì tốc độ rêu mọc không kịp diệt. Công thêm ko hiểu con j cứ cắn cá nó màu trắng trong, như cái que y không thể diệt được. Còn nuôi trong bể kinh thì ko thấy có con bọ đó và rêu mọc rất ít con giải quyết được.

12. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    #:-Sem cũng đang tính nuôi 7 màu rừng, nhưng ở HN khó kiếm quá. Hiện tại 9 chú chép thì ra đi 5 chú to nhất(vì bị rận cắn) =(( , 4 chú còn lại phải nuôi vào chậu riêng.
    Bể em thả vào mấy chú secan cho nó ăn hết rận (nghe 1 bác bán cá mách thế)

13. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    ;) em mới nâng cấp lại bể, cá chép thì bị bênh rận tèo gần hết, theo các bác em nên nuôi cá gì bây giờ :confused:

14. fishviet

fishviet Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ bạn đẹp nhỉ, hồ này bạn trồng rêu la đẹp nhất, lại hợp với bảy màu rừng, có rất nhiều loại rêu như: rêu cá đẻ, rêu tam giác...