Em mới tập chơi,xin được chỉ giáo!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi garung0099, 26/3/08.

1. garung0099

garung0099 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cả nhà,em đang tập chơi thủy sinh.Tình hình là bể,cá,lọc,sủi thi có hết rồi.Em tìm hiểu trên forum thấy mình còn thiếu nền,cây,co2,đá hoặc lũa cả đèn nữa.Em chỉ có khoảng 500k thôi ,mong các chỉ giáo để em tập chơi dần dần nhé! thanks nhiều!
    P/s:Em ở Hà Nội ạ!

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cứ hàng tuần sáng chủ nhật ra quán càphe cây đa ở cung văn hóa thiếu nhi Hà Nội anh em sẽ hướng dẫn cho bạn,đi đâu uống cũnh vậy ra đó uống thì được ít nước lợi nhà nữa đó nha bạn.

3. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    sáng nay em thử ra quán cây đa lúc tầm 9 rưỡi mà ko thấy có ai thì phải. không biết giờ giấc cụ thể thế nào

4. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mới chơi thì chơi hồ nhỏ thôi
    Hồ 5,6 tất 100k
    phân nền tự trộn đọc trên 4R anh em chỉ rõ ràng lắm tốn cở 30k + 10 sản rải lên mặt
    Đèn ra mua nguyên bộ 6 tất chừng 30k
    Lọc kiếm hộp nhựa nào chia 2 ngăn một ngăn bỏ bio ball ( mua ống nhựa nhét bông vào ) một ngăn bỏ bông lọc + bơm chừng 50k
    Co2 tạm thời chưa cần nếu cần thì chơi bình bột đường là đủ tốn chừng 10k
    Cây mua những cây cắt cắm cho dể trồng kiếm khúc lủa nhỏ cột sẳn rêu ra cho là đầy hồ tốn chừng 100k
    Khi hồ ổn địng mua cá hay tép tùy thích tốn chừng 70k
    Tổng cộng : 400k chừng nào có kinh nghiệm thì từ từ đầu tư thiết bĩ hiện đại tối tân
    Chúc bạn vui

5. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tơ cũng mới chơi bể được gần tháng . nhưng cũng nhiều chuyên lắm
    - DÍnh ngay cái bể đểu, cây đang phát triển tốt thì nó bị xì, lại trồng lại
    - bể hiện nay của minh 60x30x35 - bể đặt - 150k
    - Nên ADA 2kg - 100k + cát trắng 12k/1 bao - 20kg + 20k tiền sỏi trứng rải phía trên
    - Cây - 7 đến 8 loại gì đó, mỗi thứ một ít, trồng cho bít thui - 60k - mua ở chỗ bác Hòa yên Phụ
    - Mấy hòn đã tớ mua 15k/1kg đá :D ko có tiền nên mua mấy hòn đá nhỏ thui khoảng 20k
    - Đèn compac( 2 b 9W = 42k + các phụ kiện làm cái giá khoảng 60k), lọc Jebo ( 55k)
    Ngoài ra đang bổ sung chi phí làm cái lọc ngoài và Co2
    - Ah, mới bổ sung 2 em mút rong hết 20k ( AG ban 15k nhưng các chị ko có xiền trả lại - bị mua 20k/2 em :( )
    Tổng công cũng khoảng 500k gì đó thui
    Bể của mình h trong cũng hoanh tránh ra phết ( tự khen thui, chứ còn phải chăm chút nhiều :D)
    Chuc bạn có được một bể đẹp nhé

6. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    mình đi nghiên cứu mấy hôm thấy bể 8ly 70x40x40 bị hét 600, lên yên phụ hỏi bóng đèn cho bể bị hét 200k :| sợ quá tính nghỉ chơi, hnay lên đây đọc bài 2 bác viết thấy chỉ tốn tầm 4-500k mát ruột quá, cuối tuần này đi khảo sát lại giá cả lần nữa :X

ah cho em hỏi bể của anh boo boo dùng kình mấy ly ? Anh mua đá ở đâu vậy ?

Last edited: 3/4/08
  7. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng newbie, đang đặt làm 1 cái bể cubic 60x60x50, kính 8ly có ổn không ạ? Ở dưới đáy có phải gia cố gì thêm ko? Em cũng thấy mọi người thường đặt bể chữ nhật, ít thấy làm bể vuông, có phải bể vuông khó sắp đặt hơn? cho em ít ý kiến với. Mà em thấy bác boo-boo nói tổng cộng hết khoảng 500k, em đặt bể này (bể không thôi ạ) đã hết 500k rồi, hay tại em bị chém (hàng xóm nhà vợ)???

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu đường keo đi thẩm mỹ, cạnh mài vi tính thì không hề mắc chút nào. Bạn nên đặt chân sắt vuông dày, có 2 thanh ngang đỡ đáy tạo thành hình chữ thập. Trước khi kê hồ lên thì trải 1 lớp cao su hay xốp mỏng để lót giữa hồ và chân.
    Hồ vuông đúng là khó sắp lay-out hơn...

9. boo-boo

Thích đã nhận:
    16

10. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    Kính đáy 8ly, còn lại 5 ly toàn bộ ( cho nó kinh tế :D ) đặt ở mấy hàng cắt kính thui. Nhưng mình vẫn bị chê đắt.
    Đá mua ở chỗ mấy hàng cá ( Phạm Ngọc Thạch - bà chủ không biết mặc cả bao h - quảng cáo là đá mang từ LSon về hét tới 1k/kg - 1 hòn đã bít nặng bao nhiêu kg ??? :crying:
    Nói chung cứ vừa làm vừa xin xỏ, h bể của minh sau 2 lân làm lại, vài lần đào xới, quyết tâm ko đụng panh vào nữa :D vì trông cũng ổn ổn rùi
    PS: cuối cùng đính chính - mình là girl :D

11. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    E đặt bể có đáy 8 ly thui :D mất 170k cả kiềng đầy đủ bể 60x30x35. Hôm trước nói chuyện với chị Chanhnhi còn bị chê đắt. Anh e CLB cá dĩa TS HN làm bể kinh 10 ly tầm đó hết 170k :(. Khoc luôn. Bể của anh mà 500k chắc e ko dám chơi TS quá :D ( Vét cả nhà cả cửa mới được 500K - giờ e thành chị Dậu rùi :D )[/QUOTE]
    Óa, bác cá heo xanh nói chưa chắc đắt, còn theo bác bô bô thì có vẻ em bị chém rồi:crying:, nhưng mà kính của em là toàn bộ bể 8ly chứ không phải đáy ko. Nhưng thôi, lần sau sẽ tham gia vào CLB TS HN để làm đc bể rẻI-|. Nhân tiện các bác cho em hỏi luôn tí là bể như em đặt ý (60x60x50) thì đèn đóm như thế nào ạ (bao nhiêu bóng, bóng màu gì, loại gì...)? Mua ở đâu hợp lý (hỏi trước cho đỡ bị ... thịt)=P~? Em vừa xem bài ánh sáng xong nhưng nói thật với các bác là em vẫn confuse lắm. Đa tạ đa tạ!

12. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    Bể tớ đắt nhất là do cái kính 8 ly, bạn làm cả 5 mặt đắt là đúng rùi, nhưng đúng là hôm trước thấy bảo các anh e trong CLB cá dĩa TS làm có 170k mà kinh 10ly toàn bộ mà :D
    Cu tham khảo đi bạn ah, bị chém vài lần là có kinh nghiệm ngay mà