Em mới tập nui các bác cho em hỏi cái

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi Mr DL, 18/6/08.

1. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    em vừa mới tập nui cá đĩa thui loại này em thấy nó ko trau dc như la hán :D
    Em thấy nc nui pH từ 6.5 tới 7.5 phải ko ạh
    Còn nc nhà em là nc gieng61 nên em bỏ san hô vào hộp lọc mà h thấy pH nó lên tới 8 hay 8.5 j đó
    Thấy tụi nhỏ vẫn bơi bình thường àh ko có bỉu hịn j
    Các bác coi cho em lâu dài có bị sao ko
    Nếu có thì làm sao giảm pH hoặc tăng pH trong nc gieng lên đây :(

2. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn nên nuôi cá dĩa lứa pH 6.5-7 là vừa, tăng pH bạn có thể dùng soda( ko nên dùng san hô vì nó lên pH rất hỗn) tuy nhiên bạn nên thay nước hằng ngày, giảm pH bạn dùng axit photphoric, chúc bạn thành công

3. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Thanks anh nhìu nhìu
    Cá nhà em h cứ lờ đờ nhìn tội ghê lun

4. thuan

thuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa sống ở môi trường tự nhiên. 6 tháng mưa và 6 tháng nắng. nếu không phải là cá đẻ có thể bạn không cần quan tâm quá đến Ph. miễn nằm trong khoảng 5.5 đến 7.5 là ok.
    Nhưng Ph cao cá sẽ khỏe và mau lớn hơn. Thay đổi PH đột ngột, nhất là bằng axt, cá rất dễ bị sốc.

5. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy ý kiến cua "thuan' cũng đúng mình mới đầu cũng tưởng là pH là cái khá quan trọng trong sinh trưởng của cá đĩa. Cái cũng đo đạc rồi tìm tòi thì mới rõ là pH chỉ ảnh hưởng tới sinh sản. Còn pH cao thì mau lớn mình cũng chưa kiểm chứng. Chỉ thấy là tụi nó bây giờ ăn rất là khỏe, còn mình thì phải dọn vệ sinh chăm hơn :p

6. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    co cách nào làm giảm độ pH không vậy với lại làm sao mình có thể biết trong nước có độ pH là bao nhiêu. Ai có hình thì pót lên nhé

7. oOBumBaOo

oOBumBaOo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    giảm độ pH tíhì anh Thienphu đã có nói ở trên rồi đó bạn. Còn để biết độ pH trong nước là bao nhiêu thì bạn chỉ còn cách ra tiệm cá mua chai "test pH" về rồi thực hiện theo các bước người ta chỉ dẫn là có thể biết dc độ pH trong nước của nhà bạn thôi. Chúc bạn thành công. Thân

8. SmallDragon

SmallDragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Nếu cá DL vẫn ổn thì không cần điều chỉnh Ph làm gì, chúng tự thích ứng PH thôi.
    Nuôi cá đẻ người ta mới quan tâm tới PH, thường thì khi mới thay nước Ph cao, sau khi để nước cũ vài ngày thì Ph giảm tự nhiên.Không cần dùng dung dịch giảm Ph.
    Nếu cần thì bạn có thể ra Lưu Xuân Tín , Q5 mua chai giảm PH và bộ test PH.
    Thân.

9. mai yeu

mai yeu Member

Thích đã nhận:
    2
    mi`nh thấy nếu bạn không phải ép đẻ cá đĩa thi` cũng không câ`n qua' quan tâm đến độ PH đâu..mi`nh nuôi cá đĩa cũng được 3 năm rô`i ma` mi`nh cũng chẳng tét độ PH nước giếng nha` mi`nh nữa,mi`nh nuôi 100 con va` vẫn thấy tụi nó khỏe như voi,chẳng đau ốm gi` cả..nước máy va` nước giếng bạn câ`n phơi nước 24 giơ` trước khi sử dụng,khi thay nước nên thay tối đa 30% nước thôi..chút ít kinh nghiệm của bản thân mong giúp được bạn

10. DungHo

DungHo Active Member

Thích đã nhận:
    24
    mi`nh thấy nếu bạn không phải ép đẻ cá đĩa thi` cũng không câ`n qua' quan tâm đến độ PH đâu..mi`nh nuôi cá đĩa cũng được 3 năm rô`i ma` mi`nh cũng chẳng tét độ PH nước giếng nha` mi`nh nữa,mi`nh nuôi 100 con va` vẫn thấy tụi nó khỏe như voi,chẳng đau ốm gi` cả..nước máy va` nước giếng bạn câ`n phơi nước 24 giơ` trước khi sử dụng,khi thay nước nên thay tối đa 30% nước thôi..chút ít kinh nghiệm của bản thân mong giúp được bạn
    Sorry Bạn nha! nếu đã tập nuôi cá Dĩa thì bắt đầu bằng việc nghĩ pH, chưa nói đến cái vụ nước Cứng - Mềm, vì khg có cái Thú nào bằng từ sự TCông nầy dẫn đến 1 TCông khác( ta nuôi được con cá sống-sống khỏe>cá bắt cặp rồi cá đẻ) Nó có 1 điều PHÊ dữ lắm...chỉ 1 tý góp Vui nha!!!:laughing::laughing::laughing: