em mới tập nuôi cá dĩa.....

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi utgold, 9/6/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Nhà em có một cái hồ (chiều dài 1,2m-rộng 0,5m-cao0,5m),1 máy lọc có công suất cao,1 bóng đèn neon .Em có nuôi 4 em cá dĩa cở 4-5cm,và có nuôi chung với 5 chú cá Ali cở ngón tay út,và 2 chú phượng hoàng cở ngón tay cái.Em nuôi chung như vậy có sao ko :confused: ? và em muốn tuyển thêm vài chú nữa nhưng em sợ hồ ko đủ rộng để nuôi:( và em muốn nuôi chúng đến khi lập gia đình. Có ai giúp em nuôi ko? Giúp em cho chúng ăn thế nào là thích hợp ??
    thanks các huynh trước vậy !!!!:p

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chời, hồ 1m nuôi được 8 con bự hơn goày bạn ^^, nuôi chung mấy con kia lây bịnh sao,hehehe, mà nghe nói phượng hoàng nó dữ lắm mà, nuôi dĩa riêng cho nó ok nhá, mau lớn nữa, cho ăn thì ngày cho 3-4 cữ đi, mỗi lần cho ít ít thôi, cho nhìu cá ăn ko hết trùn, nước mau dơ - cá dễ bịnh, còn thức ăn thì có thể là trùn, lăn quăn, tim bò xay nhuyễn.... , mình chỉ cho ăn trùn, nhà ko đủ tiền mua tim bò ^^, góp ý chút, mình cũng mới chơi như bạn thui,hic hic

3. echipvn

echipvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có ai chỉ giùm e chỗ bán dĩa con ko ạ. size từ 3 đến 6 cm. em ghiền dĩa lắm gùi. mọi người giúp em nhanh nhanh. em cảm ơn nhiều. em ở trong nam. bồ câu, da rắn hoặc beo đỏ thì càng tốt

4. echipvn

echipvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh cho em hỏi, sao 2 con lam của e cứ đẻ ra là xơi hết trứng liền. sáng đẻ là chiêù sạch bách. em đang muốn mua thêm dĩa con để nuôi. cỡ 3 đến 5 cm

5. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của Em nuôi vậy là còn rộng lắm đó, nên nuôi thêm 6 con cở 4-5cm đi, nuôi đến trưởng thành luôn cũng
    không chật đâu.

Cá đông vui thì không nhát đâu.

6. khoacom

khoacom Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    6
    do Ph ko phù hợp nên cá em nó ăn trứng đó, yên tâm đi mới nuôi cá nên ko cần nóng vội. Từ từ nó mới nhừ:D :D :D

7. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Vậy hồ cá của em có thể nuôi 10 con cá dĩa cỡ lớn hả các huynh =P~

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    10 con vô tư bạn à, quan trọng nước phải sạch thường xuyên lau chùi hồ và bắt buộc có máy lọc. hìhì

9. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nhà em có cái máy lọc có công xuất mạnh,nếu em dùng máy đó để nuôi chúng có làm sao ko vậy anh ?
    em thấy người ta bảo đừng nên dùng maý có công xuất mạnh để nuôi cá đĩa,nhưng hồ rộng thì em biết dùng loaị maý lọc naò cơ chứ.Ở chỗ cuả em ko bán loại maý lọc nằm trong hồ.:eek:

10. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Đúng thế, máy lọc có tác dụng làm sạch nước và tạo dòng chuyển tuần hoàn cho cá khoẻ, nhưng nếu dòng chuyển mạnh quá là không tốt.
    Ra tiệm cá nói kích thước hồ họ đưa cho, mình quên tên hiệu nhưng khoảng 90ngàn thì phải.

11. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    dạ hồ em 1,2m nen em mua cái đồ lọc công suất mạnh nhất giá 90k.loại tốt nhất đó huynh:D