Em mới tập toẹ chơi các bác chém nhẹ tay :D

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi TrangPhong, 1/9/11.

1. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Bể cá kích thước 150x50x60
    Lọc tràn. 150x25x50
    Mới tập chơi đc gần 1 tháng các bác chém nhẹ tay :D

GHT and Nguyet like this.
  2. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    Hình như thả cá sớm quá lên cá bị nấm rồi thì phải. híc

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Con quỳ bro nuôi được bao lâu rồi, hình như bị mất mầu rồi, bro đang dùng đèn gì vậy

4. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bể thiếu sáng, bạn chụp cái lọc lên đi nhé. làm đc cái bể này cũng là 1 sự cố gắng lớn rồi, cố lên bạn nhé

5. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    con thù lù bạn nuôi dc bao lâu rôì? .

6. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    vâng. chiều em post cái lọc. Xin phép nói trước em chỉ mới tạp chơi 1 tháng lên cũng mua về nghịch ngợm thôi chứ k phải hàng khủng gì hết. Bể chỉ dùng 1 bơm 32w. Đèn ống 1 bóng xanh, 1 hồng, 1 trắng. skimer thì do anh lâm nemo cung cấp. 1 quạt. tất cả cá và quì đều mới chơi đc gần 2 tuần. vì nhà ngói mát lên cũng k có điều hoà trong bể luôn:D

7. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Hầu hết đá sống trong bể đã thành đá chết,một lời khuyên là nên thay hết đá đi,nước bể có vẻ ko ổn lên đa số san hô mất mầu hoặc ko nở được.Ở BN thì nhờ mốc Nguyệt hay Hà bắcninh qua tư vấn hộ.

---------- Post added at 10:16 PM ---------- Previous post was at 10:13 PM ----------

Theo kinh nghiệm của riêng em con thù lù mà đớp bọt ở mặt nước như trong ảnh chụp là đang có vấn đề đấy.Mạn phép hỏi chủ bể thù lù đã ăn chưa ạ.

8. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    bạn nên bỏ cái ống air trong hồ đi, mình nghĩ bạn định để bong bóng cho đẹp phải ko? quên nó đi nhé! san hô có vẻ yếu! bạn nên bỏ con mó mèo và con domino đi! nền nên thay bằng cát đừng xài san hô vụn, đá cũng thay bằng đá sống luôn, sắm cái skimmer xịn tí! đổi đèn, nên là 3 xanh 1 trắng hay 2 xanh 1 trắng 1 hồng! con thù lù coi bộ ko muốn ở với bạn nữa :D !

còn gì chém nữa ko ta, thôi nghĩ ra đc gì thì chém tiếp!

9. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152

Tình hình này bác đánh cái xe 2,5 tấn qua nhà em em cho bác cả cá và bể luôn. hihi.

10. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Thằng em chém mạnh tay quá làm người ta chán bỏ bể rồi kìa,hy vọng ko phải vậy.

11. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    hình như thế bác ạ. em cho cá vao sớm quá. hnay lớ ngớ dậy đã thấy 2 em mó nằm thoi thóp dưới đáy :(

12. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    ko phải mình chém mạnhtay gì đâu, mà những người trên đây trong đó ó mình đã hao tốn thời gian công sức tiền bạc cho cái tró này nhiều rồi, và tình trạnh như bạn mình cũng đã trải qua rồi, nên mình hy vọng bạn có thể set up lại cái hồ theo bài bản nhằm tránh mất thêm công sức và tiền bạc vô ích, cũng như cứu thêm vài em cá khỏi sớm lìa trần :D

13. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Có khi bị chém mạnh mới tỉnh ra và pro lên được bro à, đã đến nước này thì e cũng nói luôn, với 1 bể mới, để có thể thả được quỳ , 1 là thả quỳ trước khi ko có cá và sau đó thả cá sẽ phải từng con 1. 2 là bro phải đảm bảo bể cực kì ổn định, NH3 và NO2 luôn luôn là 0 , cho dù 1 nhích trong 1 ngày cũng ko được, NO3 dưới 10, chưa kể PO4 dưới 0.01. Rất nhiều người nghĩ nuôi quỳ là đơn giản, có nemo là phải có quỳ, nhưng thực tế nemo ko cần quỳ, nemo có thể sống với leather coral và xenia (e ko biết ở VN gọi là gì). Quỳ hầu hết nằm sát đáy bể, nên với 1 bể sâu 50cm, ít nhất cũng phải đèn metal halide 150W hoặc dàn đèn T5HO, nếu ko sẽ bị bay màu và lụi.

Cá chết ở bể mới có nhiều nguyên nhân, 1 là hệ thống lọc chưa hình thành, 2 là bị sốc nước do ko biết cách chọn và thả cá, 3 là bị độc tố từ san hô và các nguồn khác. Ở đây e chỉ thấy nguy cơ thứ 3 rất cao vì quỳ khi chết nó sẽ thải ra lượng độc rất lớn, đủ để giết hết cả bể, nhiều người nói skimmer có thể lấy được độc ra trước khi nó làm hại, nhưng cẩn thận vẫn hơn bro ạ. Để biết sức khỏe của quỳ, bro có thể tự kiểm tra, 1 con quỳ khỏe mạnh là ko bị mất màu khi nuôi, miệng kín ko được hở, ăn tốt, chịu ở yên 1 chỗ trong thời gian dài, khi dùng tay sờ vào mặt trên thì có dính. Nếu quỳ của bro mà ko được như trên thì theo e tốt nhất nên lấy nó ra

TrangPhong thích bài này.