Em mới tậu 2 nhóc Gouldian Finch

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi coi77, 4/3/05.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em mới tậu 2 nhóc, = một tháng lương của SV mới ra trường hik hik. 2 nhóc này trông yêu lắm. Ăn kê nhằn vỏ suốt ngày như mấy chị em nhà ta cắn hạt dưa ấy. Hiện tại em chưa rõ là giới tính thế nào, khi mua chủ hàng đã ghép đôi sẵn. Tiện nhờ luôn chị GC xem hộ em là thế nào nhé để em còn đi đổi :unsure:

Đây là 1 nhóc chủ hàng nói là girl (chị Sề phân biệt giới tính hộ em :rolleyes: )

Tiện thể chiều nay bắt đôi manh manh trắng nữa cho vui cửa vui nhà

Một lồng manh manh trắng (90 000/đôi)

Chiều nay em đi với chú HTL mua manh manh trắng (đầu độc chú HTL chơi chim hi hi)

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Manh manh trắng Còi chọn con đực mỏ thật đỏ nhá. Con mái mầu mỏ nhờ nhờ nhạt nhạt hơn thì phải.
    Chụp ảnh lên đây thì đôi Bẩy Mầu đẹp nhờ, hay là hôm qua bia nhiều quá nên tôi mơ màng cả 2 chú này đều là đực nhỉ?Chụp lên đây nhìn 2 chú này rõ quá, khác hẳn tối hôm qua.
    Chị GC ơi, cái con mà giả định là mái ở trên có 2 đuôi chúa, con đực là con có 1 cái đuôi chúa trong ảnh thứ 2 từ trên xuống. hị hị.......
    Công nhận là đẹp mê ly.......

3. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chim đẹp quá Còi ơi. Bây giờ thôi không choè không khuyên mà chuyển sang Finch hả. Rồi lại lụi hụi rình nó đẻ nữa chứ. Hihi. Bao giờ nhân được một đàn cho tôi đăng ký mấy đôi nhớ.

4. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    bác cũng đa năng kiếp.tết tậu thêm MI bây giờ là loài nay.thế ko kéo 1 thời gian nữa thì nhà bác có đủ loài nuôi trong nhà đó nhỉ.

5. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Hai con bảy màu của anh Coi đẹp quá, em thì cũng thích bảy màu lắm nhưng chỉ có đều là tụi này nuôi con dỡ lắm phải nhờ chim khác nuôi con thì mới gầy giống được. Sao em có cảm giác giống như bác Cướp hai em này là boy wá. Vì thường thường thì con máy có đầu rất lợt không đậm như trong hình đâu .Nhưng mà muốn chắc ăn thì phải chờ chuyên gia GC kiểm tra lại, hy vọng là mái thật vì hai con này đẹp wá .

Chúc anh Coi có một cặp chim đẹp.

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Vầng, thế là chiều nay cụ thể là từ luc 5h30' chiều nay theo giờ HAN, em HTL nhà ta đã gia nhập làng chim cảnh với sự chăn dắt của 2 đàn anh là Cướp và Coi77. Hiện giờ chắc chú HTL đang nằm ở nhà ngắm 2 em Zebra Finch ăn uống ra sao và chắc chắn là quan tâm đến vấn đề ị nữa :D mà 0 thèm rủ cả bạn gái đi chơi tối nay cái tối mà các cụ cho là máu hơn cả thứ 7 :lol: Oh my God

Em cũng muốn 2 em Gouldian có thêm hàng xóm nên cũng lủng lẳng cái túi giấy trong có 2 em manh manh trắng (lần này hy vọng là happy boy & happy girl)

Đây là em Manh manh trống nhà HTL

to all: thanks mọi người đã khen ngợi và động viên :D
    @gambler: Cậu về anh em mình ra Kiên chim nhá he he

7. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    hị hị.......... hôm qua em đi dạo với HTL và Còi săn được mấy đôi Manh manh. Chi phí là 4,5 USD/đôi. Nhìn chung cả hai đôi đều rất đẹp, hị hị, chắc chắn là đực mái rõ ràng với đôi Zebra của HTL, con đực có khoảng lông trước ngực rất đẹp.
    Đề nghị anh em 4rum không ai nuôi Manh manh nữa nhé, chờ thành quả của hai đồng chí Còi và HTL. he he he.... (nhưng phải non năm nữa cơ.....)

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    @ Còi:
    -Con Gould mỏ xám của Còi nhiều phần trăm là Trống rồi!
    Quên chưa nói là ngoài màu sắc lông ở đầu ra, toàn bộ phần ngực tím, phần bụng vàng của con mái bao giờ cũng nhạt màu hơn hẳn con trống. Ở hình 1 Còi post có thể thấy ngay màu lông ngực, bụng ở hai con này là giống nhau!
    Con mỏ xám có lông lá phần ngực bụng hơi xồm xòam, màu không rực rỡ bằng (chứ không nhạt màu như mái!) nên GC nghĩ hoặc nó là một con trống còn non (chưa hoàn toàn trưởng thành) hoặc là một con trống đang bị suy (yếu sức khỏe). Còi nên đổi đi!
    -Con trống kia mỏ trắng sạch, chót mỏ đỏ trông rất khá. Ít nhất cũng đã trên 8 tháng.
    Đặc điểm ở cả hai chim trống mái, nhất là ở con trống, khi sẵn sàng cho việc giao phối là chót mỏ của nó sẽ chuyển màu đỏ rực. Qua đó có thể thấy anh chàng của Còi khá là sung sức. Con trống khi gạ mái sẽ đứng ưỡn ngực, lông hơi xù tròn và líu ríu những tràng dài tuy nhỏ nhưng nghe rất vui tai.
    -Đuôi chúa ở cả hai chim trống mái đều có cả. Tuy nhiên nếu có thể chọn được con trống có đuôi chúa càng dài thì càng tuyệt.

@ HTL:
    Zebra trống của HTL trông đẹp lắm, màu sắc lên rất tốt. Độ tuổi chắc cũng đã hơn 3 tháng rồi, sẵn sàng làm bố rồi! Cố gắng chăm kĩ và nhớ cho ăn uống điều độ nhé! Hi vọng trong tương lai 4rum sẽ có mấy nhóc Zebra Normal Colour thật xinh!

@ mọi người:
    -Mấy chú Zebra trắng còn non quá, lông lá bờm xơm lắm, nếu ai mua thì nhớ để chỗ ấm áp và năng cho chúng ăn kê ruột trộn trứng để mau lớn và tăng cường sức khỏe chống chọi với cái lạnh HAN nhé!
    -Đề nghị cả Còi, cả HTL và những ai định nuôi Finch khi sử dụng lồng kẽm, hay lồng sắt TQ bọc nhựa để nuôi như hình post nên chú ý: Thay cần đậu nhựa bằng cần đậu tự nhiên (tìm các loại cây ăn trái: ổi, hồng xiêm, me, xoài, nhãn... là tốt nhất). Loại cần đậu nhựa làm sẵn này quá to so với chân Finch, lâu dài sẽ khiến chân chim bị doãng, bám không vững, sẽ không tốt cho sức khỏe chim cũng như cho việc phối giống.
    Ngoài ra một cái cần đậu quá đều đặn về đường kính như vậy sẽ không thể giúp chim tập thể dục bàn chân - một bài tập cực kì quan trọng cho chim nuôi trong lồng, nhất là lồng chật! Vì vậy nên lựa chọn những cành cây có kích thức vừa vặn hơn, nên có thêm một hai mấu gồ lên để chim tập luyện các tư thế bám.
    Vì lồng quá chật nên chỉ cần một cần đậu ngang là được.
    Chú ý: không sử dụng cần đậu bằng tre vì tre cứng cũng làm hỏng chân Finch vốn mềm, bé. Ngoài ra các thớ tre có thể là cái bẫy giắt móng chân chim.
    -Nhớ cắt móng chân chim. Trông hình post thì móng con Gould mỏ xám của Còi quá dài!
    -Cuối cùng, nên cố gắng cho chim ăn một khẩu phần đa dạng. Mọi người tìm đọc lại các bài viết của GC về vấn đề thức ăn cho Finch nhé. Ít nhất thì hỗn hợp hạt khô cũng nên có 90% kê, 5% vừng (mè) đen và 5% vừng (mè) vàng. Nếu có điều kiện nên ra các cửa hàng bán hạt giống chọn mua thêm hạt xà lách trộn vào thêm. Trong trường hợp đó thì giảm kê còn 70-80% và thêm 10-20% hạt xà lách vào.
    Ngòai ra là thức ăn mềm (trứng luộc+cà rốt băm nhuyễn) và kê ruột trộn trứng để tăng cường đạm. Công thức làm 2 món này đều đã được post lên rồi!

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Ôi, nghe đồng chí GoldenCanary nói về chim và cách chăm sóc thì tui chóng cả mặt :( . Phức tạp quá, phức tạp quá.
    Đồng chí cướp sáng nay chat chít cũng khuyên tui nên làm 1 đôi manh manh, tui đang phân vân chưa quyết định thì đọc bài này thì xì hơi luôn rùi :D. Hị hị, hay không mua vội, chờ chim của mấy đồng chì này đẻ thì đến xí lấy một đôi nhỉ :D. Chim của Coi77 mầu đẹp quá :D

10. CaDang

CaDang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    GC ơi!

Mình nghĩ em Gold mỏ xám vẫn nhiều phần trăm là mái hơn. Vì phần mỏ xám ko ăn sâu lên phía trán nhiều lắm.

Nếu được, Coi77 chụp ảnh cái phần trên mỏ rõ hơn cho bọn mình coi :))

Con Gold mỏ đỏ thì trăm phần trăm là trống rồi. Yên tâm!

11. CaDang

CaDang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Lũ Manh manh trắng mỏ hơi vàng là do bọn này còn rất non, chắc ko quá 2 tháng tuổi.
    Chăm sóc tốt, sau 2 tuần, nếu con nào là trống, mỏ sẽ đỏ chót như 1 quả ớt thóc nhỏ xíu xinh xắn cho coi :))

Chúc các bác đam mê loại Finch này hơn. Có như vậy chim chóc sống trong thiên nhiên sẽ vui vẻ hơn biết bao!!!

12. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hihi, em định bắt đôi 7 màu cơ, nhưng anh Cướp và Còi khuyên là không nên, vì tay non quá B). Bây giờ nhìn 2 em Zebra ở nhà thích quá, chíp chíp như gà suốt ngày... Em toàn mở nhạc chuông điện thoại dđ cho nó chíp theo :blink:
    Tối đến 2 con leo lên cái vòng ở giữa rúc đầu vào nhau ngủ, yêu ơi là yêu... mỗi tội ăn hay vẩy lung tung... Không biết bao giờ chúng mới đẻ... :p
    @GC. Em nghe lời chị sẽ cố gắng chăm sóc thật tốt, chờ gặt hái kết quả

13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chị GC với Cadang lói thế em hoang mang chẳng bít đường nào mà nần hị hị. Nếu mang ra đổi được thì em nghĩ đôi kia có 2 con mái vì sắc lông xấu hơn 2 con này, đúng là tham nên mua phải 2 em đẹp ==> GAY hik hik Tối tối ngủ là 2 thằng mỗi thằng 1 đầu cầu hị hị
    Chị GC ơi nếu mà thay cầu = cành cây thì độ lớn là bao nhiêu? liệu có bằng cái đũa ăn 0??? Em đang tính đại tu lại cái lồng canary đẻ hôm trước mua về nhốt khuyên để nuôi 2 nhóc manh manh.
    2 nhóc Manh manh trắng của em mua ở Hàng Da chứ 0 mua trên Hoàng Hoa Thám nên có khác về hình dáng và giá cả (Mai em sẽ chụp hình post lên sau). Em đang lo vì cả 2 con đều có đốm nâu trên cánh, liệu có phải là đực 0? lúc chọn có 1 em trắng tinh nhưng mỏ và chân đều vàng hơi hồng chứ 0 đỏ như con kia liệu có phải là mái không hay là đực xấu??? hik hik. Đôi như của HTL thì phân biệt rất dễ vì con trống có cái má lúm đồng xiền vàng. Được cái là đôi manh manh của em tình củm với nhau lắm, rúc đầu vào cánh nhau ngủ lại còn rỉa lông rỉa cánh cho nhau, 2 nhóc này lông rất mượt và chịu khó ăn mỗi tội vẩy khiếp wá :D .
    @tuanbnd: Tui thấy nhà bác có mấy cái lồng sắt để không phí quá, mua 2 đôi về mà nuôi cho nó vui. Ở nhà có cụ bà chăm cho thì tuyệt quá còn gì. Mua đê mua đê... tôi ủng hộ ông đấy cả nhà bơm cho Tuấn căng lên nào!!!!!!

@HTL: Chú đừng vì vui duyên mới mà quên nhiệm vụ nhá, anh là anh vưỡn không quên nhiệm vụ đâu. Anh chúc chú thành công trong điệp vụ bất khả thi đấy nhé! Good luck

14. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Coi77 và HTL... bắt đầu lao vào vòng vất vả của tớ từ cách đây 19 năm, khi đó có 2 đôi Manh Manh (ngày đó gọi là Ri úc) tớ một đôi và anh Tài Đại La một đôi, rất may không bị GAY như của coi, sau đó a Tài cho ra được một lứa, Nhìn chung nuôi loài này cho đẻ rất dễ và tuổi trưởng thành nhanh vô cùng (nuôi tốt chỉ 3 tháng sau khi nở đã biết đẻ đái roài. Còn Bảy màu thì ngày đó tớ chưa cho đẻ được.
    Chúc mấy đôi chim mau ra con cho mọi người khỏi phải mua.

15. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hị hị, 3 tháng là đẻ được roài hả bác tienbm, xong rồi 3 tháng sau chim non lại đẻ được ạ, ôi nhanh thế, thế thì có khi em cũng đâm đầu làm một đôi nhỉ. Quả này sang năm forum tràn ngập các loại Finch roài. Còi với HTL ơi, cho tớ đăng ký một (hoặc vài cũng được ;) ) nhá. Loại sống hót líu lo chứ không phải loại vặt lông chiên vàng ở Kiên chim đâu. Tớ cũng úm cho nó đẻ rồi mình mang các loại con cháu chắt chút chít ra so xem chim ai đẹp hơn. :p

16. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    @ CaDang:
    Thông thường màu mỏ Gouldian Finch mái thường " xám bẩn" hơn màu mỏ của chim trống (Mỏ chim trống trưởng thành thường trắng sữa có chót đỏ). Song với những con trống non hoặc trống mà sức khỏe có vấn đề thì màu mỏ có thể biến xám. GC nhìn thấy bộ lông ngực và bụng của chú mỏ xám này tươi quá, lại thêm Còi tả rằng hai đuôi chúa của nó dài lắm nên nghi rằng nó là chim trống. Mặc dù Còi bảo rằng anh hàng chim khẳng định nó là mái đã đẻ rồi là đằng khác!

Để chắc ăn hơn thì Còi nên đổi đi!

@Còi: cần đậu bằng đầu đũa thì quá nhỏ.
    Kích thước cần đậu tốt cho Gould và Zebbra cũng như những loại tương tự là đuờng kính dao động khoảng 1,1 cm - 1,8 cm. Đừng chọn cành tròn đều xấu lắm. Nên chọn cành có chỗ to chỗ nhỏ, có mấu..., nếu lồng rộng thì đeo thêm vài ba cành nhánh nhỏ, ngắn... vừa đẹp vừa khỏe chân chim.

Cành hoa đào chơi Tết miền Bắc rất đẹp nhưng mọi người tuyệt đối không nên sử dụng. Họ hoa này có nhựa độc, chim lại thích gặm vỏ cây nên khả năng ngộ độc rất cao!

17. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hik hik... hình như mấy em manh manh với 7 màu không hót líu lo được đâu anh trùm cờ bạc ạ :rolleyes: Bọn chúng suốt ngày như mấy ông cụ non.. cứ chẹp chẹp ... chẹp chẹp thui ạ :D
    @GC, em đã tìm một cần đậu bé xinh xinh rùi, nhưng em cho vào lồng, chim nó nhảy tung toé, rụng bao nhiêu là lông... mãi vẫn chưa cho vào được chị ạ..

18. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    May là chưa sổng mất con nào đấy HTL ạ,hìhì....... cái việc cho cần đậu vào cũng k0 phải đơn giản đâu chú em ạ, phải từ từ mới được, chứ chú làm bạo lực quá thì chim nó sợ phát khiếp.

19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm qua em vừa xem lễ trao giải VTV bài hát tôi yêu vừa làm kê ruột trộn trứng cho lũ Gould. Mùi thơm lừng khắp nhà, xin mãi mới được quả trứng gà của mami hi hi. Sáng nay đổ ra cho ăn nhưng thấy chúng nó vẫn thờ ơ với món mới này chỉ hào hứng với món kê và mè thôi.

@GC: Chị kêu cái cầu nhựa to quá làm em lo, cầu nhựa loại nhỏ này kích cỡ rất vừa chị ạ mà nó lại sạch sẽ dễ vệ sinh. Chỉ có cái cầu trong lồng khuyên mà em thả 2 con manh manh là hơi nhỏ thôi. Hèm hèm :rolleyes: chưa biết hôm nào mới mông lại được quả lồng to cho 2 em ấy có chỗ rộng rãi mà vẩy vỏ kê đây.

:blink: :blink: 2 con manh manh nhà em. Đêm qua lọ mọ vừa ngáp ngủ vừa chụp đây:

con mái

điệu quá

20. CaDang

CaDang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Nhìn cái ảnh mới...Ừ, đổi đi cho ăn chắc :)