em mới vào nghề _ cần pro giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nguyenquangvu, 3/6/08.

1. nguyenquangvu

nguyenquangvu Active Member

Thích đã nhận:
    9
    • em mới tập chơi có một số điều cần hỏi các anh pro giúp
    • kích thước bể tối thiểu là bao nhiêu? em thấy trong diễn đàn nói kích thước tối thiểu là 1m2 nhưng em đi hỏi giá thí thấy mắc wá (khoảng 1tr5) còn bể 1m thìo chỉ khoảng 250k thôi.vây em dùng bể 1m được không (đối với TL)
    • anh nào biết TLgiá ở TP HCM là bao nhiêu?có thể giới thiệu cho em chỗ mua đuợckhông? cá nhỏ thôi càng rẻ càng tốt =P~vì em nghèo mà trót mang thú vui vươpng giả này
    • cảm ơn các anh trước nha:x

2. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì bạn không nên mua hồ 1m vì sau này khi cá lớn lại phải mua hồ lớn, tốn tiền mà lại dư hồ. Sắm hồ tối thiểu 1,5m x 0,6 x0,7 hoặc to hơn càng tốt. Sắm 01 lần xài dài dài mà, cân nhắc lại xem.Thân

3. nguyenquangvu

Thích đã nhận:
    9
    ừa mình cũng nghĩ vậy mà nghĩ cái hồ 1m5 mắc wa. nhưng chắc mình ráng kiếm 1 cái hồ cỡ 1m2 nuôi tạm.sau này đi làm rồi đầu tư thêm. giờ đang lá SV nên nghèo lắm:-S

4. jamie

jamie Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đang nuôi 2 em ngân long(65cm) trong hồ 100x80x80 nhìn chật dữ dội, tốt nhất là xài hồ 150 trở lên là tốt nhất để sau này khỏi phải thay ^^

5. nguyenquangvu

Thích đã nhận:
    9
    ban jamie nuôi ngân long mà sùng hồ 1m chật là đúng rồi. thèo mình biết thì ngân long là dài nhất trong các loại cá rồng ở Việt Nam.mình gà nên nên nếu sai thì các bạn dừng chửi
    nhân tiện cho mình hỏi luôn, cá TL dài nhất là bao nhiu?
    chúc bạn mau mau có 1 cái hồ mới cho 2 em.

6. jamie

jamie Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy wa 1 con TL dài 55cm ở Q5 hét giá 6tr, NL thì mình chắc phải nuôi luôn trong đó thôi, vì tụi nó nhảy dữ wá nên em ko dám bắt , trong hồ ngoài NL ra con 4 em chép 40cm và 4 con hồng vện nữa ^^............................

7. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bó tay,hồ bạn chật dữ dội luôn rồi đó,hồi đó mình nuôi hồ 1m chỉ có em TL và 3 em hồng két mà đã thấy chật hồ huống chi là NL dài thường thượt...
    Bạn có thể bắt cá bằng cách dùng bao nylon dày nếu không là nó quãy rách bao luôn,cách bắt cá rồng chỉ có dùng bao nylon thôi vì dùng vợt hay dụng cụ khác chỉ mang thương tích ê hề cho cá vì những chuyện như là gãy đuôi,nhảy ra ngoài rồi trầy vi tróc vẩy... và ...

8. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình hiểu đc nỗi khổ tâm của bạn,cũng như mình lúc đầu kh mới bắt đầu nuôi vậy nhưng mà mình nghĩ nếu túi tiền bạn không đủ thì nên nuôi hồ 1m thôi,1m2 càng tốt,bạn có thể nuôi em nó trong vòng 1 năm,sau khoảng thời gian đó còn tuỳ thuộc vào sự yêu thích của bạn hay không mà quyết tâm nuôi em nó tới cùng bằng cách thay hồ mới khoảng 1m6 là tốt (tốn tiền lắm đó) còn không thì sau 1 năm bạn bán em nó đi,hồ 1m còn lại có thể nuôi loại cá khác
    Bắt đầu suy nghĩ là vừa rồi nhé....chúc bạn hạnh phúc với thú chơi này!

9. nguyenquangvu

Thích đã nhận:
    9
    ừa. mình đang lên kế hoạch hè này đi làm thêm, đệ rước về 1 em thanh long.không biết mai này sao chứ bây giờ mình ghiền lắm rồi=P~=P~=P~