Em mới vô nghề cần sư kê có kinh nghiệm giúp đỡ!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi giaolong, 20/2/11.

1. giaolong

giaolong Member

Thích đã nhận:
    9
    Năm rối e có nhờ thằng bạn qua bên campuchia ( đức huệ - long an ) mua giùm 1 con máy nói chung cũng không rõ bổn bang cho lắm :D. Mái tơ cản được 1 bầy đầu đến h cũng được hơn 10 tháng , đem ra xổ thử để tỉa lông. Nó đá rất nhanh xào chẻ dữ dội thấy cũng hài lòng. Nhưng được khoảng 10 chân thì oi thoi như trời sập trước mặt e nó quay đầu bỏ chạy @@. xin hỏi các sư kê là do gà còn non không chịu đau được hay trúng gà thọt rùi. thanks:(

2. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    nếu gà mua thì mình không biết ra sao nhưng còn gà mình đỗ thì bạn phải tự tin chứ , lúc trước tôi có 1 con như vậy xổ khoang 10 chân thì nó chạy ra bắt lại thì đá tiếp , vậy mà khi đeo cựa thì toàn không chạy ra mà toàn ăn chồng độ đá 3 lần mà ăn 6 cái con đó ăn được 8 cái thì tự bệnh mà chết , bạn cứ tự tin ở bổn mình đỗ ra ,vì bổn mình mà mình không tin thì làm sao mà tin nổi bổn của ngừoi khác được ,chúc bạn may mắn :D

giaolong thích bài này.
  3. giaolong

giaolong Member

Thích đã nhận:
    9
    ơ` ih chan vậy đó cứ chạy bắc lại thì đá ức chế quá chừng

4. PhanDucThanh

PhanDucThanh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    theo mình nghĩ bạn không nên tập trung vào nó nữa , không có lợi về sau đâu

giaolong thích bài này.
  5. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Thà đá thưa cựa mà lỳ thì đôi khi còn vớt vát đuơc vài chân chứ đá rồi bỏ chạy thì tốt nhất là làm thịt cho rồi, mái hay giờ nhiều,hỏi anh em nào đó thì mình chia lại cũng đừng nên tiêc nuối làm gì, ...mấy em chạy đó

giaolong thích bài này.
  6. PhanDucThanh

PhanDucThanh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    đồng ý câu này , bây giờ gà hay nhiều lắm , gà vậy khi ra đá hỗn loạn nó hem muốn là có nước chung tiền .

giaolong thích bài này.
  7. LINH.VI

LINH.VI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,033
    Có thể do gà còn tơ quá chưa chịu cự mạnh ép quá nó sẽ bể luôn đó bạn ơi,mỗi lần sổ chút chút thôi rồi tăng dần thời gian lên thử đi bạn,đừng vội nản lòng nhé.Thân

giaolong thích bài này.
  8. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    kiếm con trống mỹ về cản thử đi bạn. vừa đc cái máu lì vừa đá cái bo lớn nữa. chúc bạn thành công

giaolong thích bài này.
  9. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    mái bạn không biết bổn bang thế nào thì phải kiếm 1 con trống chuẩn mà cho đạp chứ.nếu là mình thì khi mua em mái đấy về thì mình mang đến tha em nó vào đàn gà mái lạ để nếu em mái đấy dám chiến lại mấy em mái kia thì yên tâm hơn bạn à.thân!!!!!!!!!

giaolong thích bài này.
  10. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    gà 10 tháng mà xổ chạy là ko xài đc rồi, theo mình bạn nên bỏ con mái đó, nết gà con do con mẹ quyết định nhiều, mái ko lì thì ra con lỏn lẻn đá thua trên thế thắng thì chủ gà ở ngoài cũng ói máu!

giaolong thích bài này.
  11. giaolong

giaolong Member

Thích đã nhận:
    9
    xé phai cả bầy chắc chết quá :D thanks cac pro nhiều

12. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    nhà e có đám gà Đồng Tháp đổ ra gà con lâu lâu là có 1 con đá vài cẳng đầu rất hay nhưng bổng dưng dính đòn là bỏ chạy nhưng nó chỉ làm zậy khi xổ thôi.còn khi đeo cựa zô thì keke nó giải quyết đối thủ rất nhanh có lẽ vì sợ người ta đánh trúng jhhjj nhưng chịu cựa thì cũng thật lỳ đòn đó bạn.thử cựa trước đã rồi biết kết wa hà.kiếm ai đá bia thử coi

giaolong thích bài này.
  13. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    theo e , a cứ nuôi nó thêm đi a , nhiều khi nó là gà ganh hay la gà giấu cựa thì sao , e thấy mấy con như vậy rồi , xỗ đá mấy chân tự nhiên người ta đá lại là chạy mất dép luôn , mà đeo cựa vào nó tiển người ta lên đường nhanh lắm ,,,, a nuôi nó lại kĩ tí rồi đá nhậu nhẹt thử xem là bít àh,,,,,

giaolong thích bài này.
  14. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    tôi đồng ý với anh chung ở điểm này , vì hiện giờ tôi cũng đang nuôi 1 con như anh chung nói và đã đá ăn hồi 27 tết

15. happyland

happyland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Giết thịt cả bầy đi, gà như thế dù hên ăn 1 lần thôi,chứ sổ mà chạy kiểu này thì...,mà có đá ăn thì cũng ăn mấy con dở thôi

giaolong thích bài này.
  16. kendoan

kendoan Member

Thích đã nhận:
    8
    Đọc qua topic này,mình có vài điều cần chia sẽ. Tình trạng chú gà tơ của bạn như vậy có thể bắt nguồn từ nhiều nguyên nhân.
    Thứ 1: mái dỏm như các bạn đã nói thì cắt cổ con gà mái nhay tất thì, còn làm món gì để lai rai thì tính sau.
    Thứ 2: do bản tính con gà nó vậy (mình nghĩ chắc bạn đã xổ vài lần nên loại bỏ trường hợp gà tơ hay chạy ẩu lúc mới xổ lần đầu tiên). Loại này theo mình biết thì có thể là linh kê nhưng ko dám bảo dảm. Bạn nên kiểm tra lại hay tốn mấy trăm k rủ ai đó mình quen biết mà gắn cựa đá bia (rủ người quen thôi chứ rủ người lạ thì giờ không ai đá 500k đâu trừ khi ở miền quê thì may ra).Xem thử xem nó có chịu cựa được hay không và xem nó đâm chém thế nào. Cản 1 bầy gà ra, nuôi 10 tháng mà đem bỏ như vậy hơi phí. Ngoài ra có thể gà của bạn hồi nhỏ bị con gà nào lởn hơn ăn hiếp nên nó sợ màu gà đó, giờ bạn bắt nó xổ với gà khác màu giống màu nó sợ, đá được vài cẳng nó nhớ lại thì bỏ chạy là chuyện thường. Bạn thử xổ với nhiều màu gà khác nhau xem sao.
    Điều cuối cùng là chuyện trống mái, có thể không phải do giống mái của bạn không phải dỏm (vì mình nghĩ cha mẹ con mái đó phải hay người ta mới cản, chứ bây giờ nuôi gà khó khăn do lúc nào cũng lo sợ dịch H5N1 bùng phát là bị thú y nó truy quét thì ai đâu dư hơi mà bắt gà dỏm đem cản). Có thể là do trống mái của bạn không hợp nhau. Bạn thử cản với trống khác xem sao. Đâu phải mái hay là cản với trống nào cũng ra con hay đâu. Nhiều khi trống mái cui bắp cho ra gà con hay ăn tiền đếm không hết mà cũng có khi trống mái dữ cho ra gà cùi bắp, đá thua kéo quần chạy không kịp (mình dùng từ bình dân, không có ý khiếm nhã, mong các bạn bỏ qua). Giông như ở con người, cha mẹ không đẹp nhưng con thì đẹp như tiên, còn cha mẹ đẹp thì con nhan sắc cỡ trung bình.
    Cái này là điều mình nói riêng với bạn. Không biết bạn thế nào chứ với mình thì nuôi gà, xổ gà, đá gà là 1 thú vui (có đá ăn tiền cũng không bao giờ quá 1trie65u 1 trận, đa số là các anh em hùn nhau đá) nên bạn đừng vì chút khó khăn ban đầu mà nản nhé. Nuôi gà là 1 nghệ thuật roi huống chi cản gà mà muốn thành công là 1 việc rất gian nan đòi hỏi mình bỏ nhiều thời gian và công sức. Chúc bạn trong tuơng lai sẽ cho ra những chú gà hay.
    Trên đây là nhưng kinh nghiệm và quan điểm của mình, nếu có gi thiếu sót mong các bạn tận tình chỉ bảo. Thanks.

giaolong and Duc Long like this.
  17. giaolong

giaolong Member

Thích đã nhận:
    9
    thanks bạn nhiều. bài của bạn rất bổ ích cho a e mới vô nghề.