Em muốn cứu con chào mào bị thương

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi sieunhanbo, 25/9/12.

1. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chào các bác, trước tiên em xin được tự giới thiệu rằng là em không hề biết một tí tẹo gì về chim cảnh cả ~X(
    Hai hôm trước em có lượm được con chào mào bị thương ở cánh, không bay được, chỉ nhảy nhót dưới đất thôi. Em đang để nó một góc, có nước, có bánh nướng và ổi nhưng hôm nay thấy nó có vẻ yếu rồi. Bây giờ em không biết phải xử lý ra sao, mong các bác giúp em các bước để phục hồi nhân phẩm cho nó.
    Các bác nói sao cho dễ hiểu chút ạ :blushing:
    Cứu đến lúc nào bay được rồi em sẽ thả nó

2. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    e nghỉ chim bị thương a nên để ý nó là có tự ăn được ko? nếu ko được thì A nên đúc nó ăn kiểu ép nó đó, và cho ăn những món mà trong tự nhiên nó ăn như sâu với cám , cách đây ko lâu e có lượm một e cu gáy non bị thương chịu khó đúc nhét nó ăn và mỗi lần cho ăn thêm tỏi chỉ một hai ngày đầu sau một tuần thì tự nó ăn đươc bay nhảy bình thường! chuc A chăm sóc tốt cho chim sớm về tự nhiên ! thân!

sieunhanbo thích bài này.
  3. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Tại cho đến chiều tối nay mình mới tiếp nhận con chim về nhà, hôm qua thì để ở cơ quan, vừa thấy con chim nó uống nước, lâu lâu có hiện tượng co giật @.@
    Không biết cám chim có phân biệt cho loài nào không hay cứ cám chim là được nhể? Để còn biết đường đi ... xin :D

4. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Thôi rồi các bác ạ, con chào mào đã ra đi ngay trên đường em vận chuyển về nhà, topic kết thúc sớm