em muốn hỏi về mi bị khàn thì có biểu hiện thế nào?

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi dracula_bg, 10/1/12.

1. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    xin mọi người giúp em với ạ!
    Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm là mi bị khàn thì có biểu hiện như thế nào ạ?
    em mi nhà em mấy hôm nay sùy mái không chịu hót to nữa mà chỉ líu ríu thôi, em đang nghi bị khàn giọng, nhưng em không biết khi bị khàn thì biểu hiện thế nào.
    xin các cao nhân chỉ giáo ạ!

chimbochao thích bài này.
  2. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    mấy hôm nay thời tiết quá lạnh chim kh hót là bình thường thôi, nếu chim bị khàn thì hót méo tiếng không có làn điệu gì cả,,,,

3. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bị khàn biểu hiện rõ nhất là ... giọng khàn như Hồ Ngọc Hà he he. Còn việc tự nhiên ít hót hoặc hót nhở thì lại do nhiều lí do ví dụ như mất lửa, chuẩn bị thay lông .... Quan trọng là bác phải tìm được nguyên nhân sau đó kết hợp với triệu chứng lâm sàng mà suy ra.
    Bị khàn do nóng lạnh đột ngột (cảm) cách hay nhất là bác nướng củ hành tím bỏ vào lồng vào buổi tối, trùm áo lồng sáng lấy vứt đi. Dùng viên C loại hay mua cho trẻ con ăn có hình quả cam phai ngày một viên dùng kết hợp nếu bệnh nhẹ khoảng 3 đến 5 ngày là khỏi. Nếu bị phàn mà phát hiện muộn thì hơi khó. Mình có ông bạn có con mi để quên một đêm ngoài trời sau đó lại đi công tác về phát hiện muộn, chữa bằng cách trên 10 ngày có kết quả nhưng khi nó hót đấu bị lại. Còn con của bạn chưa chắc bị khàn đâu có thể do thời tiết u ám quá nó không muốn mở mỏ thôi hoặc xuống lửa thay lông.

Last edited: 11/1/12
    hongocan, chimbochao and dracula_bg like this.
  4. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    em cảm ơn cả nhà nhé, có lẽ do trời lạnh nên em nó ít hót hơn thật.

5. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    nếu mà em nó hót như bị bóp cổ thì bạn pha ít mật ong rừng với nước sôi để nguội cho uống trong ngày là khòi, chim mình toàn làm thế//

6. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    nhe bác chia se kinh nghiệm rất có ích về bài viêt
    năm mới em chúc bác và gia dình sang năm mới mạnh khoẻ và tràn ngập niềm vui nhé

7. longbom

longbom Member

Thích đã nhận:
    181
    BẠN THỦ ỐP MÁI CHO EM NÓ RỒI TÁCH RA ĐỂ NGHE NÓ HÓT RỒI XEM NÓ CÓ ĐÚNG BỊ KHÀN KHÔNG RỒI ANH EM TA CÙNG BÀN TIẾP/////THÂN..

8. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    nó vừa hót nó vừa kêu éc éc ròi hót như mèo khác với suy mái nó bị hụt giọng khi hót zạy là khàn tiếng đó