Em muốn hỏi về SÁO ĐÁ.xin ý kiến ngay ạ!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi huyhuy_ktm, 17/8/08.

1. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hôm trước em vào quầy bán chim và dc bà chủ giới thiệu,bà ấy bảo là SÁO ĐÁ NON,em muốn hỏi nó khác sáo nâu ,đen ở điểm j.nó có nói dc ko.Vì nghe bà ý bảo nó nói dc và khi nói còn gật gù cái đầu nữa.em thấy thích quá.Xin các tiền bối cho ý kiến và cho em 1 cái giá hợp lí của chú chim đó.em cám ơn!!!

2. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    sáo đá mà anh nói chắc là con sáo núi. nó nhỏ hơn sáo quan và sáo nâu 1 chút. loại này rất nhiều ở vùng núi. cứ đến mùa chim thì có rất nhiều chim non được bán. loại này không bao giờ nói đâu anh ạ. nó màu xanh đúng ko cơ? loại này cũng chẳng hót mà chỉ kêu thôi anh ạ.

3. huyhuy_ktm

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn bạn.mình đã tìm hiểu về nó rồi.nó to hơn sao đen và sáo nâu,màu xám nhạt.thực ra nó là con CƯỠNG non.nó nói dc ,nhưng thấy bảo loại này nuôi tốn cám mà vệ sinh cũng kém

4. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    À là con kà Cưỡng, sống rất nhiều ở phía biên giới lào. 1 số người hà nội bán chim không biết hay gọi là con sáo sậu. con này không phải là sáo đá --->> nhầm tai hại. vì quê em ở ninh bình rất nhiều núi đá, sáo đá là con nhỏ hơn sáo nâu và sáo quan. nó màu xanh đá cơ. còn con của anh nói là kà cưỡng. con này ăn nhiều nhưng chơi loại này rất hay. anh nuôi nó từ bé lông chim màu xanh, nhưng tới khi đổ lông thì đẹp lắm. anh phải chọn con đực, đầu to và nhiều lông đen, sau khi thay lông lông bụng trắng như chích chòe còn cổ thì đen sì. quanh vành mắt của nó có màu vàng (khi thay lông xong). nếu nuôi từ bé, loại này biết chủ, nếu có người lạ vào nhà thì nó kêu ầm ĩ lên khi nào chủ ra thì thôi. nó hót được tất cả các loại chim (bắt truớc) giọng chích chòe thì như thật. nhưng nếu là chim nói rồi thì đừng mua anh ạ. chúng nó bán đắt mà con chim đã lớn thay đổi chủ thì còn gì là thú nữa. người ta nói kà cuỡng biết trông nhà mà. nếu là chim non thì giá chỉ 80k. có đắt lắm thì 120k là cùng. nếu đắt hơn thì dừng mua anh nhé.

5. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mình ở hải phòng thấy bán sáo đá nó bé hơn các loại sáo khác và nó bộ lông màu xám. loài này chỉ hót thôi không nói được đâu

6. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bậy nào! Sáo đá là loài to nhất trong các loài sáo, nó có lông mầu trắng pha thêm đen, loài này nói sõi như iểng nhưng chỉ tội chậm hơn. Nếu nuôi từ non nó rất gần người có thể nuôi thả mà ko bay. Nó lại ko bị bệnh nói gió như nhồng (iểng) nhưng chậm biết nói hơn nhồng. Ở HN thì giá một con non khoảng 100-150k còn con già thì phải tuỳ?

7. huyhuy_ktm

Thích đã nhận:
    11
    Đúng rồi.đúng như anh tả màu của nó đấy nhưng em hỏi ai cũng bảo nó là cưỡng chứ ko phải sáo đá.duy chỉ có bà bán hàng bảo nó là sáo đá

8. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Cà cưỡng có tên khoa học là Black collared starling, nó có tên chính thức trong sách chim Việt nam là SÁO SẬU ngoài ra nó còn được gọi là Kà kiêng,Sáo cà,Kéo món(tiếng tày nùng có nghĩa là Sáo mốc)là loại sáo lớn nhất trong họ nhà sáo,biết nói nếu nuôi từ lúc mới nở,khi nói thường sù lông cổ và gật gù,rất lắm mồm.
    Sáo đá có tên KH là White shaudered starling, ở nước ta có tới 7 loài nhưng thường gặp nhất là loài sáo đá mỏ bạc(sáo đá trung quốc)đay là loài nhỏ nhất trong họ nhà sáo,không biét nói(kể cả nuôi từ nhỏ),không hót,nhưng rất chóng quen người và trông cũng khá đẹp.