em muốn làm rõ 1 vấn đề???

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi con_rua, 10/1/08.

1. con_rua

con_rua Member

Thích đã nhận:
    0
    em hiện mới nuôi chòe lửa.Mùa này ở hà nội ko có châu chấu thỉnh thoảng có dế nên thức ăn tươi chủ yếu chỉ có sâu(loại mà hàng chim nào cung bán) nhưng em thấy có nhièu người trong diễn đàn bảo ăn nhiều sâu ko tốt ko nên cho ăn nhiéu có nhiều bài trong diẽn đàn bảo mới bắt về nên cho ăn nhiều sâu.vậy rốt cuộc là ăn nhiều sâu có sao ko làm em vẩn cứ thắc mắc mong ai biết chỉ dum` em

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    với chờ theo mình bạn có điều kiện cho nó ăn thường xuyên thì tốt chẳng sao cả.còn việc quá nhiều thì đương nhiên là ko tốt rồi.cái gì quá chẳng có hại.cho nó ăn có giới hạn là ok.chim càng chống đc rét muà lạnh này

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chích chòe ko nên cho ăn sâu nhiều ko tốt , mà nói chung với sâu nhất là sâu khô thì ko nên cho chim nào ăn nhiều cả đều ko tốt , vì sâu rất nóng , chỉ cho chích chòe bổi ăn vì nó dể tập cho chòe ăn cám hơn , khi trộn sâu khô với cám , tuy nhiên còn nhiều thứ để trộn vào cám để tập cho chòe ăn cám ko chỉ có mổi sâu , như trứng kiến , châu chấu cắt nhỏ ra .... mà trên diển đàn củng có bài nói rồi , sâu khô chỉ cho chòe ăn thêm , hoặc giảm bớt lửa nếu con nào căng quá sẻ ít hót , tuy nhiên với chim nuôi đá thì ko được vì chim đá càng căng lửa càng tốt , tất nhiên chim đá thì ko cần nghe hót , chích chòe cho ăn sâu sẻ rất yếu , nếu là nuôi đá thì ko bao giờ cho ăn sâu khô

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bác có bài nào so sánh dinh dưỡng của sâu tươi và cào cào thì hay quá. Chỗ nhà em đi mua cào cào rất xa, chỉ mua sâu là dễ thôi. Nếu không có sâu thì em thay bằng thịt nạc xay, ăn đỡ. Chứ mùa này mà không có đồ tươi thì chết. Ở HAN không mua được trứng kiến ạ

5. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    anh em cho hỏi ở hà nội chăn bằng sâu gì vậy, nghe chú em nói ở dưới đấy chăn bằng sâu gạo. mình ko biết sâu gạo có phải là sâu quy ko ? mong anh em chỉ dẫn. thanks

6. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chính là nó đấy bạn à.............................