em muốn mua chào mào mới lớn...

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi mecacanh, 24/10/06.

1. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em ở TPHCM đang muốn kiếm một con Chào mào tơ để nuôi hót nhưng nói thiệt em chảng biết mua ở đâu cả..các bác chỉ cho em nhé...em cũng chẳng biết bao nhiêu một em nhỉ??chắc cũng rẽ nhỉ?? Các bác chỉ cho em gấp nhé...

2. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình biết chào mào thì miệt Hóc Môn và Củ Chi là rất hay nhưng chỗ mua thì mình không biết.Mình cũng rất thích chào mào.
    Mình ở SG nếu mua chim chắc ra mấy chổ bán chim bình thường thôi nhưng chim thì không hay.Chắc khi nào có dịp về củ chi biết chỗ mua mình chỉ cho nhé!

3. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    tui cũng mù như bác thui có biết chổ nào bán dâu có bác nào biết chỉ cho em nhe..em muốn mua chim tơ vì dể nuôi và mau dạn nửa..

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Thật ra thì nếu định nuôi chim tơ thì khó có thể chọn ngay được một con thật hay (trừ các đại đại cao thủ) còn không thì đành phải vừa nuôi vừa chọn thui. Chim tơ hiện thấy có bán khá nhiều tại các tiệm chim cảnh, nếu bác Mê Cá Cảnh muốn nuôi thì có thể đến các tiệm chim để tìm một em như ý hoặc muốn có một em hay thì chỉ có cách tìm đến các điểm dợt chim để tìm, có một chỗ hơi xa nhưng em có tới rùi và thấy có một số chim chơi được - Bùng binh Gò Dầu - Tây Ninh, đi từ Tp.HCM lên thì nó nằm bên tay trái, khoảng 50km thui mừ.

5. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    Má ơi !!!! Bác kêu em lên đến đấy mua ah.....đi về em nhìn chim hay chim nhìn em nhỉ???(mình chịu còn không nổi nói chi chim..Có bác nào trong TPHCM có em nào dạng dĩ không nhượng cho thằng em nhé...

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Thật ra thì để đi xa mua đc 01 chú chim hay cũng là chuyện rất bình thường, hơn nữa có 50 Km thì đi coi như đi picnic thì sẽ vui lắm đo. Rủ thêm 1 vài người bạn đi cho vui, cũng thú lắm chứ!

7. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    To mecacanh:bạn vào mục Âm thanh núi rừng tại gia đi mình đang hẹn với bác congminh lên đó tham quan và kiếm mấy con chào mào về nuôi.Nếu rảnh thi hôm nào hẹn nhau cùng đi.

8. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    cũng hay đó....để sắp sếp lại thời gian đã..chứ dạo này bận đầu tấp mặt tối......

9. py789

py789 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình co nuôi vài con chào mao(vì rất thich loại này),hiện tai có một con có rất nhiều chấm lông màu đen dưới ức.Xin hỏi các bác con này thuộc loai hay hay là loaị dở.Mình muốn nuôi cho nó sinh sản cần điều kiện gì,mong được chỉ giáo

10. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chào bạn

Đối với chim Chào Mào có chấm chấm đen quanh ức đen của nó gọi là ức cườm. Loại này cũng này hiếm và cũng quý nghe nói hay lắm nhưng bạn thấy nó hay không. Tại tôi nuôi nhiều nhưng chưa sơ hữu. Nhưng đã thấy vài con như vậy ức đen chấm chấm mồi của người ta giọng hót rất hay.

Về phần muốn nuôi cho đẻ bạn có thể coi qua vài vài viết về nuôi chim đẻ như phụ kiện cần thiết khi cho chim đẻ.

Chào Mào thì dể lắm dể hơn xo với Than, Lửa. Chỉ cần cái chuồn 1x1 mét chiều cao mét rưởi đôi lên là được. Để lồng chỗ không người qua lại nếu được để vào một cây xanh cao gần bằng cái chuồn. Khi đặc cặp chim vào phải cho ăn mồi tươi (sau bọ, cào cào)

Đây là bài viết cơ bản bạn có hỏi gì thêm thì viết sau nhé