Em muốn nuôi gà thì bắt đầu từ đâu?

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi hiepproutc, 27/5/11.

1. hiepproutc

hiepproutc New Member

Thích đã nhận:
    8
    Em đang là sinh viên trường đại học giao thông vận tải cơ sở 2 ở Q9.Mấy lần em lên mạng và tình cờ gặp nhiều người nuôi gà!Tự nhiên thấy thích nuôi!Hiện tại em đang ở nhà trọ nhưng chủ nhà tương đối dễ tính và nhà cũng có cái sân rộng đó là điều kiện thúc đẩy em nuôi gà!Vậy nuôi gà thì em nên bắt đầu từ đâu!Em đã có lồng và chuồng rồi(tự làm nha).Em nên nuôi giống gà nào?(rẻ thôi).Anh em nào ở Q9 gần trường Giao Thông cho em tầm sư học đạo với!

2. badboykaka

badboykaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Gà kiểng không bao giờ có giá thích hợp cho người yêu thích đâu bạn à,nếu bạn thấy thích thì mình tin chắc rằng bạn cũng sẽ ko còn để ý chuyện giá cả nữa.giờ đang thịnh là gà Tân Châu chúc bạn sớm gia nhập hội,còn nếu bạn ko có chỗ mua đáng tin cậy thì 1 chuyến xe về Cần Thơ mình giới thiệu người uy tín cho! khoctham251@yahoo.com

3. PhuVo

PhuVo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Gà thì có nhiều giống lắm,qua thông tin trên mạng chắc hẳn bạn cũng đã biết.Quan trọng nhất là phù hợp với khả năng của bạn,theo mình nếu bạn mới nuôi gà thì không nên chọn giống mắc tiền quá,kinh nghiệm nào cũng có giá của nó.Chúc bạn thành công.

cao van thanh and gahocmon like this.
  4. aikin

aikin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    564
    Yêu thích thì hẳn là nhiều người yêu thích, đặc biệt là đối với các loại gà kiểng đang Hot hiện nay như Tân Châu,Serecom, Phoenix hay các giống khác nữa.
    Nhưng với điều kiện hiện tại, mình nghĩ bạn nên bắt đầu với 1 cặp Thái chuối tuyết, giá 1 đôi 1,5 tháng khoảng 450-500k, hoặc bạn cũng có thể bắt đầu với 1 em gà tơ Tân Châu, giá cũng chỉ từ 400-700k, tuỳ loại.
    Hẳn là với mức tiền ấy ko thể có một chú gà chuẩn đẹp ngay đc, nhưng đó là khởi đầu tốt. Mọi đam mê đều hình thành từ sự kiên trì và yêu thích qua thời gian.
    Chúc bạn thành công!

5. sonviet

sonviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    975
    Quan trọng là đam mê thôi bạn,chứ chơi gà kiểng thì không có giá nào hết bạn ơi,còn bạn mới chơi nên mua gà con nuôi từ bé sẽ rút được nhiều kinh nghiệm lắm đó.

6. thichdongvat

thichdongvat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    846
    Nuôi gà con nuoi từ bé có cái Ưu cũng như Cái Khuyết....
    Nuôi gà con được ngắm nhìn em nó ngày ngày lớn lên, nâng niu từ bé nên rất thích...
    Hên thì ko sao, xui em nó lớn lên ko dc như ý ...:( vừa tiếc cái công mình bỏ ra, vưa tiếc thời gian đợi em nó lớn.
    Mà dân ghiền gà ngày nào chả lang thang lên mạng xem hình của anh em cho vui. Thế là tự thấy nãn nãn ...
    Bạn nên học hỏi nhiều Kinh nghiệm của anh em trước khi đi mua gà, hoặc nhờ 1 anh em nào quen đi mua gà giúp,đừng thấy những người nổi tiếng rao bán gà trên mạng mua là tiền mất tật mang... Khi mua thì bạn có thể mua 1 em trống 6-7 tháng và 1 cặp gà con. Vừa có gà chơi, vừa học KN từ 2 em gà con. Vài lời rút từ bài học của chính bản thân nên chia sẽ cùng bạn... Chúc bạn vui :)
    ĐAM MÊ NÀO CŨNG PHẢI TRÃ GIÁ ^.^

Last edited: 28/5/11
  7. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    bắt đầu từ 1 cái chuồng và 1 con gà .... à quên còn 1 túi thóc nữa chứ ....haizzzzz =]]

cao van thanh thích bài này.
  8. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    mình khuyên bạn nên đầu tư kiếm 1 cặp gà tơ nuôi trước . lấy kinh nghiệm lần đầu sao đó hãy tính tiếp. ko nên mua gà lớn lúc mới chơi. cái này góp ý thật. kiếm gà cỡ 1 tháng đến 2 tháng là vừa rùi. bạn bên q9 thì qua a minh_vy ở dường lê van việt số 111 . qua đó vừa học hỏi thêm kinh nghiệm vừa kiếm gà chơi luôn. anh minh sẽ giúp đỡ bạn trong việc này. chúc bạn sẽ mau có 1 cặp gà đẹp chơi hen

minh_vy and cao van thanh like this.
  9. naidangkhoa

naidangkhoa Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu chủ nhà dễ thì bạn có thể mua một cặp gà tre để nuôi (giá cũng không cao đâu ). Nếu dư dã một chút thì tậu một cặp gà mái lại thì càng hay

10. cuoicaisudoi

cuoicaisudoi Active Member

Thích đã nhận:
    153
    Nói một câu ngắn gọn, dễ hiểu mà sâu sắc là bắt đầu từ TIỀN.

ThienHa, F.TORRES and niemvuinhokg like this.
  11. niemvuinhokg

niemvuinhokg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Mèn đét ơi, câu này là chính xác nhất nè chủ thớt ui :)

12. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    nói chung là tiền bạc bây giờ cũng không thành vấn đề,nói chung yêu thích dù có bán nhà cũng chơi ...hehehhehe...bác nên bắt đầu bằng 1 cặp gà tơ khoảng 2-3 tháng tuổi vừa tầm giá tiền thôi.Còn vấn đề nuôi giống nào thì tùy vào ý thích của mỗi người,nhưng theo mình nghĩ thì bây giờ gà tân châu là đang thịnh và giá cả phù hộp nên chọn tân châu là ok nhất cho sinh viên...1 cặp đẹp chuẩn thì có giá khoảng 1tr - 3tr/1 cặp,còn 1 cặp thường tương đối cũng đẹp,chứ không phải hàng dạt nha thì chừng vài trăm..!Còn khổ nữa thì nuôi gà tre thường tầm vài chục ngàn 1 pé...!