Em muốn set bể tép RC nhờ các bác tư vấn

Thảo luận trong 'Cơ bản setup hồ tép' bắt đầu bởi builoc, 21/5/13.

1. builoc

builoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    Khi đi ra các của hàng thủy sinh em như bị lôi cuốn vào những em tép tuyệt đẹp
    sau tuần trời ngồi ôm mài kinh sử em quyết định đầu tư làm một bể tép thả RC.

Với mức kinh phí hạn hẹp em muốn làm bể 40x30x30 nên Mekong, đèn led và lọc thác có được không các bác?
    Và với thời tiết hiện nay toàn 36-38 độ liệu nuôi tép có được không
    Xin cảm ơn!

xuxu_nguyen thích bài này.
  2. thu.blue

thu.blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình khuyên thật bạn sài sang ada aqua soil nhé, vừa tốt cho tép mà trồng cây or rêu cũng rất tốt. RC là loại dễ nuôi nhất, RC thường ở nhiệt độ 28-30, bạn có thể khắc phục nếu bể nóng quá bằng cách dùng quạt thổi mặt nước cho hạ bớt nhiệt độ. Bể mình toàn 33 độ thấy tép vẫn tung tăng nhưng cực kì ít cháu mang bầu. Bể 40x30x30 làm 1 bao ada có 570k thoai.Bạn mua thêm 20RC nữa, sau 3 tháng nếu sinh sản tốt sẽ lên đc tầm 200 cháu, luk đấy bán đi sẽ thừa tiền mua đc 1 bao ADA

builoc thích bài này.
  3. SkyGB

SkyGB Thương nhân

Thích đã nhận:
    720
    RC chơi mekong được mà. ADA PH thấp lắm. Ko thích hợp với các loài Neocaridina như RC, khiến sinh trưởng chậm hơn. 2 bao Mekong với lọc như thế đủ rồi :). Set bể 1-2 tuần là thả tép được rồi.

4. builoc

builoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    thanks hai bác nhiều, em tính làm bể bé nuôi lấy kinh nghiệm trước rồi sẽ nâng cấp lever thêm

5. keyboar

keyboar Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Các bác cho em hỏi chút! Bác nào hướng dẫn setup từng bước được không? Ngoài phân nền mình có phải trộn thêm sản phẩm nào không?
    Thanks các bác!

6. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    cho nền vào bể , đặt lũa , đá , cho nước vào , thay nước đến khi nước khá trong thì cắm lọc , bật đèn , đổ 1 ít vi sinh vào , nếu muốn thả tép sớm thì cho 1 ít khử độc ( áp dụng cho tép ít tiền )

với tép nhiều tiền thì nghe giang hồ đồn đại là thả tép sau 1-3 tháng ( khi đó bể đi vào ổn định ) và trước khi thả phải kiểm tra các thông số của nước .

7. NgayThangNam

NgayThangNam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Tép rc thì ko quá khó tánh đâu bạn, cứ làm bể như bạn liệt kê là ổn đấy

8. thewarvn

thewarvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    141
    Kinh! thế nếu chú ko cần chiler với 55 kg BW thì ném qua anh anh xài hộ cho. RC thì đâu cần mấy thứ đó để ở nhà chật đất!

9. tungtepcanh

tungtepcanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chơi RC đơn giản không cần cầu kỳ nhiều đâu. Tuy nhiên ko cẩn thận nó chết lai rai thì nản kinh khung luôn