Em muốn trồng TCN

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi lechau, 17/6/10.

1. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bể e vừa set dc 3 tuần lớp sỏi trứng dầy 3cm mới đụng tới lớp nền tự trộn, em trồng thử 1tấc vuông TCN, thấy lá bắt đầu vàng, nhánh non có bò nhưng chậm và màu ko xanh. Các loại cây khác thì pt bt.

Em tính bổ sung thêm 1 fần nền ADA ở tiền cảnh nơi trồng TCN để tụi nó fát triển tốt hơn dc ko các anh ? Có cách làm nào khả thi ko ạh ? Chứ làm lại nguyên cái hồ thì tốn tiền wá, em là SV.

PS: hồ đã có Co2 và tổng watt của đèn là 80w/110l. loại jebo

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    mùa này có lẽ ít cây chịu đc sức nóng trên 30 độ. Mình cũng cắm tcn cách đây 3 tuần mà nó cũng chả chịu bò gì cả.

lechau thích bài này.
  3. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hix, tớ dùng 1 wạt công suất 38w chạy vù vù cũng xuống dc chừng 27-28 là cùng hà. Nước châm liên tục luôn, mà TCN vẫn bò chậm lắm, nghe các anh 4rum nói nó trồng trên nền CN như ADA thì mới mau bò và xanh mướt dc. Các bác cao thủ cho ý kiến giúp em với ?

4. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    đúng như anh ndl nói đó bạn mùa này nóng TCN rất khó lên, mùa này muốn nhanh thì chơi đàn thảo.

lechau thích bài này.
  5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bạn ở trong HCM thì nên chơi kèm với máy lạnh cho hồ cá hoặc tép . với kích thước hồ như của bạn thì dùng loại 1/10 HP là được rồi. ngoài nguyên nhân nhiệt độ ra thì còn có nhiều nguyên nhân khác nữa nhé, bạn nên tham khảo thêm các cao thủ khác

lechau thích bài này.
  6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hix, ko lẽ fải bye mớ TCN sao ? mình mê tụi này lém...

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:33 PM ----------

Đối với nền của mình như vậy, liệu trồng đàn thảo có tốt ko mọi người ? rễ chúng có ăn dc wa nền sỏi 3-4cm ko ? Mình chưa trồng lần nào nên ko biết, gần nhà cũng có chỗ bán.

Nếu ko còn cách nào có thể trồng dc TCN trong mùa này mình sẽ wa trồng ĐT vậy ?

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    mình nghĩ nền bạn tự trộn có thể chưa đủ ngon, thêm cái nóng nữa thành ra TCN ngáp ngáp

8. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Mình cũng mê TCN lắm nên đang định mua về trống. Cho mình hỏi TCN và đàn thảo thì yêu cầu nhiệt độ, ánh sáng như thế nào? Nếu trời nóng quá mà quạt không ăn thua, mình có thể lấy một vài viên đá nhỏ trong khay, cho vào túi buộc chặt và thả trên mặt hồ, làm như vậy có sao không? Phân nền của mình là GEX có trồng được không ?