Em muốn trồng trân châu cuba ?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi victori@, 18/7/10.

1. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hiện tại em muốn trồng trân chau cuba để nó phủ xanh hết toàn bộ bề mặt hồ
    Mọi người cho em hỏi 1 số câu nhé
    Em dùng nền ADA soil có được không , và nếu dùng cho hồ 60x30x30 thì phải mất bao nhiêu tiền mua phần nền này ? Tại vì em chỉ mới mua có 1kg thôi . Em xem tài liệu thì có cách trồng khô trước rồi mới đổ nước vào . Nhưng nghe nhiều í kiến quá. Mọi người tư vấn cho em làm sao cây phát triển thật nhanh là được có tốn kém 1 tí em cũng chịu hihi
    Hiện nay em có thể mua TC cuba này chỗ nào ở TPHCM ? giá bao nhiêu tiền một vỉ vậy mọi người ?
    Nếu em trồng nó chung với đàn thảo hay chân châu nhật có được không ?

2. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    nên trồng cuba riêng, ko nên trồng chung tcn hay đàn thảo, cuba nếu mua ngoài tiệm có giá dao động 100-150k 1 tấc, có gì add nik yahoo mình nói chuyện thêm nha, nik dưới sign, mình cũng ở HCM và cu ba mình cung cấp giá mềm hơn ngoài tiệm, thân.

3. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chắc không thể tốn kém 1tí đâu, vì bạn phải mua chiller. hệ thống CO2 và khoảng 3 cái đèn 6 tấc, hệ thống lọc . . ..

Last edited: 18/7/10
  4. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Theo như thông số bể bạn cho như thế thì cần 1 bao aquasoil và 1 bao power sand là đủ , còn nếu thiếu thì bạn có thể độn thêm nham thạch ở dưới.
    Tccb thì bể đấy của bạn cần 3 đèn 60 là bò được thôi
    PS: quên 1 bao aquasoil là tầm 600-700k, còn 1 bao powersand thì giá là 300-400k

5. victori@

Thích đã nhận:
    9
    ủa chiller là gì vậy mọi người . Em mới chuyển qua thủy sinh thôi . Hiện tại thì mình có 1 bóng 6 tấc à bắt buộc phải mua thêm 2 bóng nữa hả mọi người ?
    Theo như bạn Dũngnv nói thì 1 bao aquasoil và 1 bao powersand thì nền của mình sẽ cao bao nhiêu vậy ? mình có thể thay power sand bằng cát xây nhà trộn với đất sạch tribat được không ?
    Với lại nếu kích thước như vậy cùng với điều kiện thuận lợi thì trong khoảng thời gian bao nhiêu lâu thì TC cuba mới phủ hết bề mặt nền vậy mọi người.

6. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình không đủ điều kiện trồng TCCB nên không rành. Nhưng như mình biết, loại này cực khó tính. Nước phải mát, trên 28 độ là bị vàng. Nên người ta thường giữ nước ở nhiệt độ 24 độ. Bạn ở HCMC nên phải dùng máy làm lạnh nước (chiller), không thì phải để hồ trong phòng có máy lạnh.

Loại này y/c ánh sáng trung bình đến mạnh, nên tối thiểu bạn phải có 3 bóng cho hồ 60 của bạn (nhớ bóng cho thủy sinh nhé).

Bạn phải có hệ thống CO2 thì cây mới đẹp và mọc nhanh hơn.

Chưa kể các yêu cầu về các chất hoàn tan trong nước. Bạn tra từ TCCB, tìm thêm các thông tin khác đi, trên net có đủ.

GHT thích bài này.
  7. victori@

Thích đã nhận:
    9
    uhm cám ơn các bạn nhiều lắm nay mai mình sẽ post thành qua lên cho mọi người phê bình nè

8. Thieu_hitaco

Thieu_hitaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nếu đã xác định trồng TCCB thì nước phải được làm mát. Tôi trồng loại này ko dưới 15 lần đều thất bại. Loại TCCB tôi tròng cạn sau đó đưa vào bể.

hung_luong thích bài này.
  9. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    TCCB thích hợp nền xốp và thích hợp trồng vào mùa đông anh ạ.em trồng thành công đc loại này nhưng xang hè là toi hết.lâu lắm k thấy bác lên mạng

hung_luong thích bài này.
  10. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hi, trồng cuba thuộc loại khá khó trong các loại cây thủy sinh, yêu cầu ánh sáng mạnh và nhiệt độ 18-28
    Sách nó dạy thế này này
    <script src='http://img811.imageshack.us/shareable/?i=cuba.png&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>[​IMG]</noscript>