Em nuôi Họa Mi thế này có được ko các bác?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi bz1201, 29/2/08.

1. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhà em hiện đang có 2 em Mi mộc. 1 con em mua trước Tết 1 thời gian và 1 con em mới mua hôm qua. Đọc bài của các bác em thấy nếu nuôi 2 con để gần nhau thì 1 con sẽ bị con có lửa hơn át đi như vậy con đó sẽ ít hót đúng ko các bác? Hiện 2 con Mi nhà em đang được phân bổ mỗi con em để ở 1 tầng. Vậy em để như vậy có được ko các bác?Hay làm cách nào để 2 con cùng hót nhiều?Xin cám ơn các bác :)

KtsBim thích bài này.
  2. boy_nha_ngheo

boy_nha_ngheo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    anh cứ vứt ơ trong nhà là tốt nhất ! có nhìu người qua lại cứ bịt kín lồng vào! chỉ đê hở chỗ cửa lồng thôi ! môi con để 1 tầng! 1 tuần sau nếu thích thì bỏ hết áo lồng đi! treo 2 con 2 nơi! luc đấy anh tha hồ mà tận hưởng

KtsBim thích bài này.
  3. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn bạn boy đã chỉ bảo nhé:) Nhân tiện xin hỏi mọi người tôi chơi Mi hót thì nên để áo lồng hay bỏ hẳn áo lồng? Mi của tôi là Mi mộc nên còn rất nhát tuy nhiên ko đến mức bị vỡ đầu.

KtsBim thích bài này.
  4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Nếu là Mộc thì vẫn nên trùm áo 1 time hoặc có thể thì sắm cho chúng nó cái ao mỏng thui để con chim quen dần với khung cảnh và tiếng động quanh nó.Đừng vội vàng bỏ hẳn áo lồng vì dù con chim nhảy bít né lồng không bị sứt đầu mẻ chán thì cũng chẳng ai dám chắc e nó hok bị què chân sút móng nếu cả ngày cứ phải phi như ngựa đâu á.
    Nếu mún chúng nó nhanh mở mồm thì tốt nhất nên sắm cho chúng nó 1 em mái còn không thì bạn cũng nên tập cách xùy giả tiếng mái để thi thoảng Chiu..Chiu vài tiếng cho các e nó mừng.Bọn này nghe thấy mái xùy thì con nào chẳng mừng như vớ được vàng:D

KtsBim thích bài này.
  5. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    mi của bạn nên để ở chỗ nhiều người qua lại vì để trên lầu nó sẽ nhát hơn đấy,nhớ trùm áo lồng nhé,đang bận nên góp ý vài lời thôi bữa sau góp ý tiếp hiih ,2 cỏ dạo này khỏe ko hihi

KtsBim thích bài này.
  6. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Cách để chim mi như vậy là hợp lý đấy , nhưng lưu ý muốn để 2 con cùng hót hay nên không để nhìn thấy mặt nhau hoặc con hót ít sẽ để tầng 1 nhiều người đi lại ,hoặc mua 1 con chim cái để giữa cầu thang để thúc
    Nếu chim nhảy không sút đầu thì tốt đấy . cho ăn cào cào nhièu lần trong ngày và tự tay cho vào nan lồng , tập quen nó khác thuần . lưu ý bạn lúc đầu nên mặc áo màu sáng để chim quen chủ . Không có mái thì nhờ các bác đi lạng sơn mua còi thối giả tiếng chim mái có 5 ngàn đồng / chiếc thôi

Last edited by a moderator: 1/3/08
    KtsBim thích bài này.
  7. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    thanhcaobang nói quá đầy đủ rồi đó bạn à ,chắc bạn cũng thuộc loại cao thủ nuôi chim đây
    bz1201 chúc bạn sớm thuần được chim , nếu nó nhảy không tét đầu thì bạn mở áo lồng hình chữ a lớn ...

KtsBim thích bài này.
  8. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn các bác đã chia sẻ nhuzngx thông tin bổ ích :) chim nhà em hiện em mở áo lồng khá rộng (em mở hết 2/3 áo luôn :))
    @dyl: cám ơn bác 2 em Mi nhà em vẫn khỏe :) em Mi em mới mua tính cho đến hôm nay được tròn 2 ngày thế mà đã hót tít luôn rồi :) còn em Mi em mua trước tết thì khi trước chưa có em mới này thì hót chuyện nhiều nhưng bây giờ có thêm đối thủ cạnh tranh nên hót sổng suốt :)
    Hôm tới em sẽ post ảnh 2 em nó lên để các bác nhận xét giúp em nhé :)

KtsBim thích bài này.
  9. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nuôi chim hoa mi tốt nhất không nên để hai con gần nhau, nếu để gần nhau thi phải che lại, nếu không con có lửa hơn sẻ lấn át con kia, Minh có một con mi, hót rất hay và rất hay hót. Nhưng khi mình đưa tiếp một con khác về, con mới về hót xung hơn nêu con cũ khiếp im luôn, đến nay đã 3 tháng rồi minh không nghe được con cũ hót nữa mac dù sau đó mình đã để hai con hai nơi rồi nhưng cũng đành bất lực. Bác nào có tuyệt chiêu lam cho nó hót lại chỉ dùm em....

KtsBim thích bài này.
  10. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    có cách này đơn giản mà hiệu quả bác kiếm một con mái đứng lồng về ốp mấy hôm sau đó tách ra là hót ngay ấy mà.chúc sớm được nghe con cũ hót lại.

KtsBim thích bài này.