em ở hanoi nhưng không biết cách nuôi cá đĩa nhờ các bác chỉ giúp em ạ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi man_vip, 10/11/13.

1. man_vip

man_vip New Member

Thích đã nhận:
    1
    mùa đông hanoi nói riêng và miền bắc nói chung rất lạnh nên nuôi cá đĩa quả là khó khăn em mong các bác chỉ dùm em cách nuôi cho hiệu quả và cá đĩa nuôi hợp với loại cá nào .. em cảm ơn các bác ạ

GHT thích bài này.
  2. haitediport

haitediport Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Rất đơn giản! Không có gì là không thể...
    [video=youtube;3xSeEXy5koQ]http://www.youtube.com/watch?v=3xSeEXy5koQ&feature=share&list=UU78nBSzExqDhjdU9QBCojPw[/video]

GHT and man_vip like this.
  3. phamhoangson

phamhoangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Nuôi cũng đơn giản thôi bác ạ, bác chỉ cần hỏi bác Hải haitediport cao thủ cá đĩa HN là bác ý chỉ cho cách nuôi thôi.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nuôi thế này không ổn, có thể bể này ngoài tiệm cá thì đúng hơn là ở các hộ gia đình bởi các lý do sau:
    Mật độ cá quá dày đặc sẽ khiến môi trường nước đi xuống rất nhanh, không phù hợp với nuôi cá đĩa tại Hà nội.
    Kích thước cá thả chung khác nhau nhiều, chúng ẽ gây lộn và đánh các con có size nhỏ gây tình trạng cá chết, cá không lớn.
    Không có chỗ chú nấp, phân vùng cụ thể gây mất thẩm mỹ và cá không có phân vùng lãnh thổ.

5. haitediport

Thích đã nhận:
    93
    Bác có thể nghiên cứu nhiều nhưng vẫn chưa đủ!
    1. Bể này là bể của gia đình nhé bác.
    2. Thể tích bể 247l, 12 ngày thay nước 1 lần liệu bác có tin!
    3. Chúng sống rất đoàn tụ và có kỷ luật nhé :laughing::laughing::laughing:
    4. Cá chết tất nhiên có nhưng kg phải do bị đánh nhé Bác, ai giám khẳng định rằng "tôi chơi cá mà kg chết cá bao giờ, đó mới là điều phi lý" cá chết do rất nhiều nguyên nhân, đã từng gặp mặt 1 trong những cao thủ nuôi cá trại xuất ra Bắc nhé bác và được biết có khi có cả hồ cá tự nhiên về với ông bà mà kg báo cáo lý do nhé bác!
    5. Gây mất thẩm mỹ ư! Cái này lại do ý thích và cách nhìn của từng người nhé Bác, Bác có hiểu tại sao Vợ ông hàng xóm lại xinh hơn vợ mình kg! =)) =)) =))
    Trên đây là những lời tranh luận gửi tới GHT đó!

GHT thích bài này.
  6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tùy cách hiểu của bác haitediport với bài viết của GHT thôi, nhưng với GHT và 1 cơ số lớn thành viên của diễn đàn ngoài Hà nội thì cá đĩa không phải là loài cá dễ chơi. Có thể bác haitediport có bí quyết gì xin chia sẻ.
    Một ngày thay nước 1 lần có thể cá sẽ quen, nhưng với mùa đông thì việc thay nước hàng ngày rất cực khổ đó bác haitediport à, vì cân bằng nhiệt cho cá rất mất thời gian và khó khả thi.
    Với nền cát trong bể của bác khi cá đĩa dính nấm thì rất khó kiểm soát, hồi xưa GHT chơi cá đĩa phải dùng cuội to thay cát cho dù rất thích cát.
    Nhưng người chơi cá đĩa tại HN đúng là cũng chưa có ai bảo nuôi cá đĩa không chết, nhưng hạn chế và kéo dài tuổi thọ nó đôi ba năm, thậm chí chúng còn sinh sản nếu nuôi đúng cách có vẻ hay hơn.
    @5: GHT có biệt danh thích ăn phở chắc bác hiểu.

7. haitediport

Thích đã nhận:
    93
    Không có gì là bí kíp cả đâu GHT à! Theo cách chơi của AE cá đĩa ngoài này (không phải tất cả nhé), nhóm của mình có hơn chục ae chơi với nhau, ngoài chơi nền cát còn có nền sỏi say vụn với hệ thống lọc và vật liệu lọc tốt thì sẽ kiểm soát khá tốt chất lượng nước đó. Như hệ thống lọc của tôi thì dùng 2 DF1300 vật liệu lọc gồm SEACHEM MATRIX, Gốm lọc Crystal Bio, substrate Pro, Purigen; 2 bình lavie chế full nham thạch. Mùa hè lười thì 1 tuần thay 100% nước 1 lần, mùa này thì 12 ngày thay 50% nước, cá khỏe kg có vấn đề gì cả.
    Hay nhất câu"thích ăn phở" hi hi hi

GHT thích bài này.
  8. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    bác điều chỉnh nhiêt độ thế nào mà hay quá vậy,có dĩa chỉ cần nhít 1o là củng ảnh hưởng lớn lắm rồi

9. datnd

datnd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cứ quan trọng hóa vấn đề, cá đĩa nuôi quen mà chênh lệch vài độ thì không vấn đề gì. Mùa đông này em vẫn thay nước lạnh hàng ngày khoảng 40- 60l cho bể 1m, ko cần cân = nhiệt. Chênh lệch cũng chỉ 2 độ, cá chẳng làm sao cả.

Hôm thứ 2 vừa rồi em bị tuột phích sưởi từ đêm hôm trc mà ko để ý, tối hôm sau đi làm về thấy nhiệt độ còn có 25. Chỉ có con bull là hơi sẫm mình đứng góc, sau 2h nhiệt độ đạt 30 là lại ngon.

10. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    ồ.đúng là sư phụ,chắc là do cá anh đã thích nghi được rồi nên mới không chết nửa ấy

11. haitediport

Thích đã nhận:
    93
    Mình chơi cá chứ cá mà chơi lại mình thì e cứ là xin nghỉ cho nó khỏe

12. tuancap

tuancap CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    691
    Chưa lĩnh sẹo thì làm sao biết được , cho cục đá ở bể thủy sinh vào là biết tay nhau mà . Vừa đi một đàn xong

13. haitediport

Thích đã nhận:
    93
    Trình kém thì học hỏi thêm...đá thủy sinh thì có thủy sinh...
    [video=youtube;IYhkJWScWYc]http://www.youtube.com/watch?v=IYhkJWScWYc[/video]
    Thêm cái nữa nè...
    [video=youtube;3xSeEXy5koQ]http://www.youtube.com/watch?v=3xSeEXy5koQ[/video]

Last edited: 6/12/13
  14. datnd

datnd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh ơi, điểm danh còn thiếu bác thaikar, hacuong,.... hí hí.

15. datnd

datnd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác đừng nói thế em tổn thọ. Em ko nghĩ bác trong ĐT lại phải lo cái vụ nước nôi, nhiệt độ đâu. Em thì cũng nuôi đc 4 năm rồi, trả giá cũng tương đối do dùng thuốc, chứ chưa bao giờ trả giá về nước và nhiệt độ cả.

Khéo bác là cao nhân giấu mình, thử AE ngoài này. Hihi

16. haitediport

Thích đã nhận:
    93
    Thôi chạy thôi chú ơi! Mình hứa là mình.............

17. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    đâu có anh,ở đây em nuôi bằng nước sông.không có sưởi gì hết ấy,em mà là cao nhân chắc ai củng là sư phụ hết rồi quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:14 PM ----------

nói vậy thôi chứ em củng không rành ba cái nhiệt độ này lắm,mà nghe nói ngoài đó lạnh lăm nên em nói vậy,mà chắc ngoài đó nuôi cá khỏe lắm hé anh(ăn ít,thay nước ít,chỉ có cái chắc là hay cảm cúm lắm)

18. haitediport

Thích đã nhận:
    93
    Lại phải cho ăn nhiều à! Mình thì tuần cho ăn 1 lần, mỗi lần 1 viên sâu đông lạnh Trung Quốc cho 36 con, nước thì 1 tháng thay 1 lần mà chưa bao giờ nghe được tiếng ho và thấy nước mũi nó chảy cả! Thế là sao nhỉ, mà cá vươn lớn thía mới lạ chứ! Tại sao nhể!!!!!!

19. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    ai cha,mấy em dĩa nhà anh mạnh thế cơ à.cá của em tuy khỏe nhưng lâu lâu vẫn bị ngứa mũi hoài à.