Em ở Mỹ Đình-HN, muốn mượn 1 con mi mái mấy hôm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi AlexandreCiskob, 7/8/12.

1. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Tình hình là em mới mua con mi, em chơi hót ko chơi chọi, đọc trên 4rum này thì thấy các anh em tư vấn nên ốp mái thì nhanh thuần, nhà em thì chỉ có 2 con đực mộc dở thôi, ko có mái, trong khi mọi người nói nuôi 2 con thì sau này ko cần mái nên em mới đề nghị nhà bác nào có mi mái cần mang gửi thì cho em mượn mấy hôm, về ốp thử con đực xem hót hét ra sao.
    Cần nói thêm là 2 con mi nhà em treo ra sân thì cũng bắt đầu truyện trò rồi ạ, tuy nhiên đứng cách 3m là bắt đầu nhảy rầm rầm, em treo 2 con này cách nhau 20m, 1 con sân trước 1 con sân sau, ko bao giờ thấy mặt nhau tuy nhiên 1 con hót có vẻ nhiều hơn con kia. Bác nào có mái thuần cho em mượn mấy hôm, em đền bù bằng cafe 3 tháng ạ =))
    Nhà em ở Mỹ ĐÌnh, cách bến xe M.Đ 300m thôi, có bác nào ở gần đó thì tốt, nếu ko thì xa cũng được, em sẽ qua mượn và xách về.
    Em cảm ơn trước.

chimbochao and comnat like this.
  2. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    À, em bổ sung thêm là em sẽ chăm nó tốt nhất có thể được, cho chủ của nó yên tâm nhé :D

3. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Nếu bác ở gần thì em cho bác mượn liền hi..hi..!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

AlexandreCiskob thích bài này.
  4. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    cũng không cần thiết phải có mái đau bạn, chủ yếu là bạn chăm sóc và có thời gian ở bên nó thì sẽ mau thôi.
    cuối tuần bạn mang chim ra cội, ở cội chắc chắn sẽ có chim mái cho bạn, bạn lấy và ốp cho chim trống của mình thế cũng ok lắm không phải phiền ai.
    nếu người ta cho mươn thì cũng cho mượn chim dở vì bạn mới nuôi không thể biết cách chăm sóc tốt cho chim người ta được, cái này mình nói thật bạn đừng buồn nhé

AlexandreCiskob thích bài này.
  5. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Không buồn tẹo nào, thanks bạn còn ko được ý chứ :D
    Mình cũng ko định mượn 1 con mái hay, vì mình có đi chọi đâu mà cần mái hộ công tốt, mình chỉ cần mượn 1 con mái thuần thuần 1 chút để ốp thử con trống xem sao thôi.
    Mình mượn vì nói thật, mình ko có nhiều thời gian xách chim ra cội, đi làm cả tuần, tối về cũng chim chim cò cò, cuối tuần lại xách chim đi uống cafe thì vợ nó cắt chim luôn ý chứ :p
    Chăm sóc thì mình ko dám nói bằng chủ của chim, nhưng mình tin là cũng ko đến nỗi tệ, vì mình mới nuôi mi, nhưng bắt đầu thích và nuôi chim từ năm cấp 3 (năm 95 :D ), nhà cũng có mấy con chòe than, chào mào và 1 con cu gáy, chỉ có mi là mới nuôi thôi :D

Còn 1 điều nữa, mình thực ra đã nghĩ đến từ đầu nhưng ko tiện nói ra, có thể có ai đó nghĩ rằng mình mượn mái kiểu "1 đi không trở lại :D " thì mình hoàn toàn có thể đặt 1 ít tiền làm tin (sau đó cafe/beer vài buổi thì mới biết nhau, tin nhau hay không được), số tiền đặt cũng có thể cao hơn giá trị con mái đó, ko vấn đề gì, ra chợ xách 1 con mi mái về thì dễ quá, nhưng mục đích của mình chỉ để thử thôi, vì thấy mấy bác nuôi nhiều kinh nghiệm nói nuôi 2 con thì ko cần ốp mái lâu dài, bây giờ đi mua về cũng dở

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:12 PM ----------

Thanks bạn nhé, ha ha gửi 1 con mi mái từ NA ra HN (vé khứ hồi) có khi bằng tiền ra chợ mua 1 con mi mái, ốp xong rồi thả ý chứ.
    Nhà mà có vườn rộng, có khi nuôi thả 1 con mái, nó bay qua bay lại chắc mấy con trống căng tít mù. Ngày trước mình nuôi con khướu được 3 năm, nhà ông hàng xóm cách đó 500m có cái vườn, nuôi con khướu cái thả rông, mỗi lần nó "tạt đầu" con trống nhà mình mấy giây thôi là hôm đó khổ với nó luôn, trùm lồng nó vẫn hót không ai ngủ được, 10h tối bật đèn nó cũng phang, nó lại còn hót to nữa chứ, ông ổng từ sáng đến tối.
    Sau đó ông già mình cho nó ăn, mở cửa lồng nó xổng mất, tiếc hùi hụi :D

6. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Không ai cho mượn rồi, kiểu này có khi phải đi mua thật rồi :D

Có ai có lòng tốt nhảy vào can em cái nào =))

cuongquephong thích bài này.
  7. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Mượn làm gì đi làm một con có 200k về chơi tẹt tèn ten. Nếu đầu tư đắt hơn là quãng 1củ thì khỏi phải nói luôn (nếu là chơi hót).

8. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    chào bác thủ topic : nuôi mi hót hay chọi đều cần mái bác ạ. bác cũng nên sắm 1 con mà chơi. kg chơi thì thả. chứ đi mượn kiểu này ai mà cho. nói thiệt bác đừng buồn. có mái về chim nó chỉ sung lên thôi ai biết chim bác sẽ hót hay lên.
    người quen biết mặt biết tên biết nhà biết cửa mượn chưa chắc cho đằng này lên mạng mượn nghe hơi khó.
    túm lại đề nghị bác mua 1 con mi mái, thời gian lên mạng xin xỏ năng nỉ ỉ ôi kiểu này bác kiếm 1 lồng mái luôn đó.

dudon, chimbochao and cuongquephong like this.