Em thấy chủ đề hay nên tham gia( Chào mào nuôi con)

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi mailyahoo, 10/8/11.

1. mailyahoo

mailyahoo Member

Thích đã nhận:
    2
    Ở chỗ em cũng có một bác( năm nay cũng 73 tuổi rồi) bắt được tổ chào mào có 2 con non, bác ấy mang tổ chào mào đó cho vào lồng bẫy thế là chim bố mẹ xuống mớm mồi cho con và "cạch"...bắt được cả gia đình luôn:p, và điều kì diệu là sau khi cho vào lồng cũng khá rộng con chim bố mớm cho con một cách ngon lành. Quả thật đây là lần đầu em thấy như vậy, tiếc là em chưa có biết cách up ảnh để các bác xem nên chỉ biết viết bài này tham gia thôi. Mà lạ là chỉ có con bố mớm mồi cho con chứ con mẹ thì không.

2. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bác chủ thớt thông cảm nhưng e không biết bác muốn anh em tham gia gì ở chủ đề này????????????

3. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Thì bạn chủ thớt kể với mọi người một câu chuyện về tình mẫu tử- phụ tử của con chim chào mào đó mà ????????????

4. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Bạn up ảnh qua upanh.com rồi lấy link chèn vào đây là đc ah.link chỗ Forum Hotlink ak bác (khúc dưới)

5. mailyahoo

mailyahoo Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đọc ở diễn đàn thấy các bác nói về 1 em chào mào ở Đà lạt nuôi nhốt lồng mà vẫn mớm mồi cho con và ở chỗ em cũng có nên em tham gia cho vui và cũng là muốn AE có câu chuyện gì vui thấy hiếm gặp và lạ mắt thì vào chia sẻ thôi mà bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:37 PM ----------

Cảm ơn bác nhiều nhé! Em cũng phải học để có cơ hội chia sẻ cùng mọi người hoặc cần trợ giúp nếu có hình ảnh đi kèm thì dễ hơn phải không bác? Tiện thể bác chỉ cho em cách up videos clip luôn nhé.

6. longnapo

longnapo Member

Thích đã nhận:
    11
    nghe qua thì có vẻ bình thường, nhưng mà thật ra không đơn giản. Có những cặp chim mới thấy bóng người vào tổ là nó bỏ tổ, bỏ cả con non, hoặc chuyển tổ. Thường thì người ta để con non trong lồng bố mẹ đến đút ngoài lồng. Trường hợp cả gia đình đoàn viên trong lồng mà chi bố mẹ vẫn mớm cho con không nhiều. Thường là chim sẽ phá lồng như những con bổi khác, mùa này chim bố mẹ thường yếu hơn lơ mơ không biết nuôi bố mẹ cũng die luôn, nói gì đến con non

7. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    \em đã bắt 2 tổ chào mào trong năm nay..cũng dương lúc bẫy liên tục mà không thấy bố mẹ sa lưới chỉ loang quoanh ở ngoài thôi...chúc mừng các bác...khâm phục..được cả gia đình chào mào...