Em trai bối rối cần các anh các chú giúp đỡ

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Varg, 10/1/08.

1. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có cái hồ 80-40-50 định là sẽ setup thành hồ thủy sinh. Đi hỏi nhiều nơi về nền thì thấy tùm lum hết
    1. Bà bán cá gần nhà thì nói là hồ em chỉ cần 7kg phân là được rồi. Phân trộn thì có đủ loại giá 15k,20k,30k/kg. Còn có thêm loại hạt nền Bon Bon gì đó giá 35k/kg
    2. Ra tiệm Vũ của chú codai thì chú nói hồ em cần những 30kg phân :eek:

Mong các anh chỉ giúp em dzới.

2. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chúc mừng bạn đến với thế giới thủy sinh.
    Bạn tính chi bao nhiêu ngân sách cho 1 hồ 80-45-50? những thứ ấy bao gồm : Đèn, hệ thống CO2, cây, nền, cá .... Riêng phân nền thì khoản bao nhiêu tiền? bạn nên cho chi tiết thì anh em mới hướng dẫn & giúp đỡ được.

1 person likes this.
  3. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Anh đã làm 1 hồ như của em rồi. Tùy theo dự tính sẽ trồng cây gì trong hồ mà mua phân cho thích hợp. Nếu mới chơi thì nên mua ADA hoặc bonbon (phân nền công nghiệp VN) để setup cho dễ, còn phân trộn nếu không có kinh nghiệm sẽ bị xì nền sẽ rất vất vả. Theo anh để cho dễ mua bonbon là được rồi hồ 8.0 thì mua 1 bịch 4lít (150k) sau đó mua sỏi 3 màu về trộn đều trải nền, sắp xếp bố cục và trồng cây là ok. Tham khảo bài viết của anh truongthinh tại đây :http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=39237
    Bạn sẽ làm biết phải mua gì và làm thế nào - Thân!

1 person likes this.
  4. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nền ADA thì em chơi không nổi rồi. Em chỉ thắc mắc về sự chênh lệnh quá lớn giữa 2 đề nghị về khối lượng phân nền thôi. Cảm ơn anh Định rất rất rất nhiều. Bịch 4l chỉ có 150k, vậy mà cái bà bán cá gần nhà em hét 35k/kg. Mém chít.^^

5. huunghiavk

huunghiavk Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn mới chơi thủy sinh thì bạn nên xem túi tiền của mình để setup nền cho phù hợp chứ nếu bạn mà nghe theo lời những người có kinh nghiệm không thì chưa được, như vậy bạn mua thử phân nền nào rẻ bạn setup thử rồi xem thử một thời gian nếu thấy ok thì bạn hãy mua phân nền mới để setup lại tuy có cực nhưng bạn cảm thấy khỏe hơn. Chứ bạn chưa biết gì mà bỏ ra một khoản tiền khá nhiều để setup nếu như có vấn đề gì thì tiếc lắm bạn ơi. hãy suy nghĩ kỹ rồi thực hiện nha. chúc bạn thành công và có được một hổ thủy sinh như mong muốn nha. chúc bạn vui.

6. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    rẽ mà bền chắc bạn cứ vào siu thị gần nhà hỏi phân trồng dành nuôi thủy sinh á hình như trên tầng 1 hay tầng 2 siu thị nguyễn kiệm coop có đó. dễ sử dụng lun, mình làm mấy cái hồ cho ông cậu = cái đó rồi, đảm bảo ngon lun.