Em vào nghề nuôi Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mecacanh, 6/10/06.

1. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em mới tập nuôi Mi ..các bác chỉ cho em khi nào Mi thay lông và Mi mái khác Mi trống cho nào...em chỉ biết coi mắt của no thoi...Em ở TPHCm ko biet chổ nào bán Mi hết..em định kiếm một em để hót và đá chơi...các bác biết thì chỉ cho em

2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Chúc mừng mecacanh đã đến diễn đàn :
    - Vấn đề mi khi nào thay lông thì trong diễn đàn của mình có nhiều thông tin lắm , bạn chịu khó tìm đọc nhé (trong tháng này và tháng tới là họa mi thay lông đã hoàn chỉnh).
    - Mi mùa này khó tìm lắm bạn ơi do ảnh hưởng của dịch cúm nên ngoài miền bắc không có chuyển vào hoặc là số lượng rất hạn chế.
    - Còn về cách chọn mi chi tiết thì theo mình tốt nhất là bạn nên dành vài phút sáng chủ nhật ra sân dợt chim bên Tân Bình cùng với anh dientrung và một vài cao thủ về mi trong tp mình để học hỏi .

3. luusung

luusung Member

Thích đã nhận:
    0
    họa mi

Bạn mới nuôi hả ,bạn nên hỏi anh dientrung và anh gì Công ấy,hai anh này là chuyên gia về HM đó ,nếu mua HM thì suống Tân Sơn mua đi ,may ra chổ đó có,hay nói anh dientrung dẩn đi mua em chim HM giá 300k,hôm bữa anh bốt hình lên đó,chào mừng bạn đến với gia đình chim cò:laughing:

4. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    thế ah nhưng mà tân bình dợt chim ở chổ nào thế???chỉ cho em được không các bác....em ở Q7 lận nhưng vẫn sẽ lên để tham khảo và học hõi

5. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    em muốn có một con Mi giống như con trong video của web đó..nghe nói con đó bán 300...nói thế chứ em cần biết..mua một con HM và Lồng luôn thì bao nhiêu..(HM đá) nếu như hót cũng siêng thì tốt quá...khu nhà em yên tĩng quá nên muốn kiếm một em không cần mái về..(nói thật em hơi bị nghèo trong năm nay)

6. hokhaihoan

hokhaihoan Member

Thích đã nhận:
    3
    anh dientrung ui! cho anh em địa chỉ số dt để đến anh mua và học hỏi kinh nghiệm được ko anh, em mê Mi lắm mà ko biết chọn

7. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    haha, chào bạn mình cũng là người mới chơi Mi thôi, nghiệp dư mà ko chuyên nghiệp như các anh trên này nói đâu... mình không có mua bán Mi nên bạn đến mình cũng không có Mi để bán đâu... Nếu bạn muốn mi thì đến tiệm chim Huy Vũ, đường Lũy Bán Bích (ngay mũi tàu Âu Cơ và Lũy Bán Bích), ở đây thường có Mi, giá từ 200k/con trở lên, Thuận Kiều cũng có nhưng chim không đẹp bằng.
    Còn học hỏi kinh nghiệm, thì bạn có thắc mắc gì thì cứ post lên đây, mọi người sẽ cùng chia sẻ kinh nghiệm cho bạn, nếu mình biết mình cũng sẽ chỉ bạn...
    Chúc bạn có được 1 con mi vừa ý...

8. hokhaihoan

hokhaihoan Member

Thích đã nhận:
    3
    anh dientrung có biết dợt Mi, khoen ở đâu ko? mình nghĩ đến đó gặp mấy cao thủ nghe nói chuyện để học hỏi kinh nghiệm

9. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Bác nuôi mà thấy con nào đẻ trúng đích thị nó là chim mái còn con nào không đẻ trứng thì là mi trống đấy bác ạ.

10. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bạn ra Tao Đàn vào các buổi sáng T7, CN có đủ các lọai chim :). Nhớ ra sớm, ở đó người ta dợt sớm lắm, khỏang 7h00 là vừa. Đi cổng Tao Đàn phía đường CMT8

11. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    anh dientrung nổi tiếng quá,giờ thằng em mới đc biết đó nha,kakaka,ai muốn mua Họa Mi kêu anh Dientrung dẫn qua nhà ông người hoa nuôi mấy con mi hót xòe đuôi đó,có 300k 1 con à,mà anh dientrung dấu nghề nên không dẫn đi thôi,kakaka,mắc cười quá.

12. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Hiện nay điểm dượt chim ở Tao đàn cấm rối, chỉ có một số cụ " có bằng thương binh " mới mang một số chim nhỏ như khuyên và đất đi dượt thôi .

13. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn có thể cho mình địa chỉ nhà ông người hoa đó đc ko :confused:
    Thanks bạn nhiều :)

14. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Hôm nay được các bác ở hội chim cảnh Tao đàn thông báo, hết hội hoa xuân đến ngày 28/2/2007 tức 12 tết ( tháng giêng ) là bắt đầu điểm dượt chim ở tao đàn hoạt động trở lại. Thật là 1 tin mừng cho những ai chơi chim .