Em (Xích) mới về của em đây các bác ợ!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi love_bird, 15/3/11.

1. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Em chào các bác, đây là em Xích mới về HN được 2 hôm nay của em. Em có mấy tâm hình chup bằng cái
    điện thoại củ chuối của em. Các bác pro xem giúp em xem em này có cơ hội trống or mái gì ko với ạ.
    Các bác cứ chém nhiệt tình nhé.

dongkj and Tuankhtc like this.
  2. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Con này nhìn tổng quát thì chim bé,tướng tá ko phải chim đầu tổ,con này bé,màu lông hơi xanh,chim còn non,tướng tá ko có gì là nổi bật :)) .Nói chung là lại dễ bị chuột ăn lắm.Nhưng bù lại khả năng chim mái à quên trống

3. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Chí có thể do động đất hoặc sóng thần em nó mới có thể ra đi. Chứ giờ cả tiêu đội chuột cũng ko thể làm gì được em nó. kekekekek

Bác chém em nó ghê quá. kekekke

4. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Cả nhà rào đón em nó rôm rả nhỉ. Chưa thể nhận xét gì nhiều vì bé quá, trống mái biết thế nào được. Tầm đầy tháng bác post em nó lên lại thì mới có cái nói chuyện.

5. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    tớ cũng mới tậu 1 e tuổi bằng e này....nuôi loại này thì quan trọng là mau miệng...nói tốt chứ tướng tá ko quan trọng lắm....8--10 thôi, yên tâm e nhé...heeee...phải mua từ HCM ra ko vậy

6. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    hehehhe, em đây, em đây, đính thị là em kekekekke, vậy là 3 anh em mình 3 con. Em tên Phong, A. Thành, còn anh tên gì vậy?

Bác up ảnh con của bác lên đi, thực ra con bác đang nuôi là con e đã xí trước rồi đấy, nhưng cái thằng chuyển chim nó chuyển nhầm cho bác, thế mới .... chứ lại.

Nhưng mà con em đang nuôi đây em cũng ưng ý lắm đấy. Các bác có ít thời gian hay sao mà chả thấy qua lại 4r gì cả.

Các bác chịu khó update hình ảnh của các em nó nhé, em cũng sẽ làm vậy. hihihih

7. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Nói chung chú chim này đã bị đánh tráo,mình như bác chủ thớt thì sẽ ngay lập tức yêu cầu gửi lại chim hoàn tiền,làm ăn thế này mất uy tín lắm.Có nhiều tình huống xẩy ra chứ ko phải đơn giản là nhầm lẫn.Mình chuyển chim,mua chim 3 vùng miền nhiều,mình hiểu rõ vấn đề này.Chủ thớt nên yêu cầu chủ chim bồi thường hoặc gửi trả lại

ThaiTD thích bài này.
  8. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Nhìn dễ thương quá...Mình cũng muốn nuôi xích nhưng đk không cho phép T_T

9. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Màu mỏ của em nó hơi bị nhạt, có khả năng là xích mái đó. Vì vậy, khi mua bạn nên chọn từ 3,4 em sẽ dễ dàng lựa được em vừa ý hơn. Nhưng đã lỡ rồi thì bạn cứ nuôi xem sao chứ đổi lại e là khó đấy.

ThaiTD thích bài này.
  10. flyaway

Thích đã nhận:
    26
    3 con = tiền+ bằng nhau tất....may cho e đó, con của a giờ đang bị bệnh ít ăn+ thích chui vô chổ ấm+tối....thân nhiệt thì cao...ko biết sao nữa...e có kinh nghiệm gì ko help a với

11. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Em có 1 bài về vấn đề này rồi anh tìm lại bài của em nhé

12. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    E đang đi công tác xa nhà, Xích của em nhờ một người bạn ở cty chăm sóc hộ, nhưng như theo báo cáo thì nó vẫn ổn, ăn uống tốt.

Em nghĩ là thời tiết lạnh quá, nếu ko giữ ấm đc cho nó thì rất dễ có vấn đề về sức khỏe, con của em hôm đầu về cũng thế, do thay đổi thời tiêts + đường vận chuyển xa quá nên nó rất yếu và ỉa phân loãng. Nhưng đến ngày hôm sau

thì khá hơn.

Nhưng tuổi này thì nó chưa đến lúc biếng ăn, nên chắc chắn con của bác gặp vấn đề về sk rồi. Bác làm thức ăn như trong diễn đàn hướng dẫn, nếu hoặc pha thành dạng cháo rồi dùng xi lanh bơm cho em nó.

Tuy hơi "khó chịu" nhưng ko còn cách nào khác đâu bác à. Chăm sóc tốt bác nhé.!

13. quynhchi

quynhchi Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bạn mua bán uy tín quá nên cứ đợi họ mang về lứa xích cuối mùa, sanh cùng năm con người ta biết nói con nhà mình vẫn còn quấn tã. Chăm rất vất, mong các bạn lưu ý

14. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Nói chung anh em chuyển chim chưa có kinh nghiệm đều gặp vấn đề này hết.Cái này do người bán chim và người mua chim non kinh nghiệm cả mà.Thay đổi nước uống,chế độ ăn đột ngột------> người còn dễ đi nữa là chim.Khi chuyển chim các bác yêu cầu chuyển cả nước 1 ít,thức ăn cũ 1 ít.....chim cho thay đổi từ từ

15. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Em mới đi công tác xa về, con của em nhờ 1 người bạn cùng công ty nuôi hộ. Hôm nay lông lá đã khá ổn rồi. Vẫn chịu khó ăn uống. anh nấu cháo = bột các loại hạt + nòng đỏ trứng gà + cà rốt + mai mực rồi đút cho nó ăn. Nếu nó ko ăn

bác bơm bằng xi lanh nhé. Bác chịu khó chăm tốt cho em nó vào, đừng để nó bị lạnh là nó bị đi ngoài đấy. Con của em nó vẫn ăn uống bình thường nên em chả làm cái gì cho nó ăn cả, tại nó chỉ thích ăn cái loại thức ăn dành cho chó đó thôi.

16. flyaway

Thích đã nhận:
    26
    chúc mừng chú e nhé...con anh lúc mới về thì đút thức ă cho chó nó tự há miệng ăn 01 lèo...khoảng 02 ngày là bắt đâu cu cậu chán ăn....bó tay....mấy hôm nay bơm cho nó thấy cũng đở rồi...03 con thì chỉ có con anh là biếng ăn thôi, con cu thanhdv cũng ăn tốt lắm.

17. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Thế ạ, anh chịu khó nấu cấi cháo hỗn hợp các loại hạt đó cho em nó ăn cho mau khỏe nhé.

Tuy con của em chịu khó ăn, nhưng hôm nay rảnh ở nhà nên em vừa đi mua tất cả những loại hạt có thể về lất may xay sinh tố xay thành bột rồi quấy cháo cho nó ăn. Ko biết nó có chịu ăn ko nữa.

Anh có ảnh ko? post lên đi.

Mai em post ảnh con của em vì chưa có máy ảnh.

To: thanhdv: Anh cũng update ảnh con của anh đi nhé,

18. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Em chào các bác, em Xích của em sau khi về với em được 1 tuần đây ạ. Ước tính em nó được khoảng 3 tuần tuổi.

19. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Phong chó à,theo tao chim còn nhỏ,chưa cho đứng cầu vội,chim rất dễ bị bai chân,đó là theo kinh nghiệm các bác nuôi chim lâu năm.Nên để em ấy cứng cứng 1 chút hãy cho đứng cầu,kẻo vừa lạnh chân vừa dễ bai chân