Em xin hỏi cách cho gà ác ấp thế gà tre

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi nguoitayninh, 5/9/08.

1. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Chào các bạn diễn đàn !
    Các bạn cho mình xin hỏi 1 tý xíu về cách cho gà ác ấp thay gà tre vì hiện nay mình còn khoảng 10 trứng của 2 con gà mái đẻ cũng khoảng 15 ngày rồi mà không ấp . Mấy ngày đầu 2 con gà nó đẻ cách nhật nhưng cả tuần nay không con nào chịu đẻ hết ( mình cho ăn cám gà đẻ và cho ăn thêm tép , cá ) , vì để trứng lâu quá mình sợ trứng bị hư nên mình muốn cho gà ác ấp thế .
    Các bạn cho mình hỏi nếu mua 1 con gà ác về mình bỏ trứng vào rổ và nhốt chung với gà ác thì nó có ấp hay không , hay là phải có 1 con gà ác đang ấp mới được .
    Thanks các bạn nhiều , mong hồi âm sớm .

2. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Phải có một con gà ác đang ấp,Trường ơi! Nghe nói Trường có 1 ông chú chuyên cung ứng gà ác,qua tìm vài con mái đòi ấp không khó lắm đâu.Chúc thành công
    Thân

3. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Thanks thầy Hồ , để chiều nay đi xin gà ác về ấp , mà không biết bên nhà ổng gà ấp thì đem về nhà mình nó có ấp tiếp không , hay là đem về nó lạ chỗ không chịu ấp là bótay.com .

4. kjukju

kjukju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn muốn cho con gà ác ấp thay con gà tre ah? Như thế minh nghĩ là hơi khó đấy...Bây giờ có 1 chác duy nhất là bạn kiếm được 1 con gà ác cũng được mà gà ta cũng được nhưng con gà đáy phải đang trong thời kỳ ấp lúc đó bạn thay trứng gà kia thành trứng gà tre...Chúc bạn sẽ thành công

5. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà ác mái đã ấp là ấp tới bến luôn,tên bay đạn lạc gì cũng mặc...nhưng nhớ mượn 2,3 con luôn cho chắc ăn...!

6. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Mà công nhận tên gà Ác nghe thì ác thiệt mà gà mẹ lại hiền quá hén chú Hồ , không như mấy con gà mẹ bên topic của anh gì đó ăn thịt gà con thì thiệt là không chịu nổi .
    Gà mẹ ăn thịt gà con thì cho dù nó là gà gì đi nữa người ta cũng gọi nó là "con gà ác" , mấy con gà đó ăn thịt mới ngon đó , mấy con quái kê đó mà đem nhậu thịt chắc nhậu sung lắm , hihihi .

7. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    "Ác" mà ấp và nuôi con tuyệt vời luôn đó Trường.Con gà ăn thịt con của anh ly_vu đó mà gặp tay chú chứng kiến như vậy chắc chú vặn cổ tại chỗ luôn...Ước gì ở gần nhau rủ Trường qua nhậu luôn!

8. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Hihihi ,
    Nếu gà ác ấp nở con xong nên cho nó nuôi con luôn hay tác con ra cho nó ấp tiếp chú Hồ ?
    Mà cho nó nuôi con thì chắc phải đợi lâu lắm vì nuôi con xong nó đẻ lại rồi mới chịu ấp tiếp .

9. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Cách nào cũng có ưu điểm riêng nhưng khi nào Trường có nhiều trứng cần ấp thì mới tách con ra khỏi mẹ ngay để cho nó ấp tiếp.Tốt nhất là nuôi 4,5 con mái ác để làm "vú em" &"vú ấp" thường trực vì gà mái ác nuôi con giỏi lắm,mình đỡ công úm và chăm sóc ban đêm...

10. trieukieu8284

trieukieu8284 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    Kiếm một con mái ác đang nằm ấp một hai ngày, rồi lấy trứng gà ác ra, để trứng gà tre vào, (Đừng thay đổi chổ ấp của gà ác nhé vì như vậy có những con khôn nó không chịu ấp, phải để nó tự nguyện đừng ép buộc uổng công mà lại tốn của:D) 20 ngày sau sẽ có gà tre con chip chip :D. cho con gà ác giữ luôn tới lớn. Đảm bảo con gà ác giữ con còn ngon hơn con gà tre nữa.

11. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Vậy theo TrieuKieu8284 thì mình đem gà ác từ chỗ khác về nhà mình thì nó không ấp nữa à ? Bởi vì nhà của ông bán gà ác cách nhà mình cũng xa , với lại bắt gà ác đem về nhà mình thì nó biết chuyển chỗ rồi còn gì , với lại làm sao đem cả ổ về được .

12. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Ông Triều lâu lâu mới "tái xuất giang hồ", phán câu nào là chính xác câu đó luôn! Nhân tiện cho mình hỏi,mấy con mái tre chân lùn của Triều là mái tre rặt,hay lai Thái vậy vì mình thấy toàn mồng lá không à!

13. nguoidensau

nguoidensau Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Gà mái mà đổi ổ coi chừng không chịu ấp lại đâu, bạn fải đem cả ổ về mới được , lạ ổ là gà không vào ấp lại đâu ,
    Đầu tiên bạn cần thay trứng gà tre vào rồi ngày hôm sau ôm nguyên ổ gà về nhà bạn cho chắc ăn.
    Hồi đó tui có con gà ấp lứa đầu hư hết trứng vì chưa có kinh nghiệm để tiếp 1 số trứng vào nửa nó vẫn ấp luôn thành ra lứa sau ra đời thì con gà nằm ổ hết 2x 21 ngày :)
    Ổ gà chỉ cần kiếm mấy cái rỗ hay thùng bỏ rơm cho kín là được rồi, nếu nhà bác bạn làm ổ khó dời thì chỉ có đường đổi trứng thôi.

14. trihuynh

trihuynh Guest

Chào bạn Trường. Theo kinh nghiệm của tôi, vào mùa này (nóng), trứng gà trên 10 ngày thì khả năng ấp nở ra gà con rất thấp, ngoài cách nhờ gà ác hay gà ta, gà nòi.... ấp ra, bạn có thể nhờ máy ấp (chịu khó hỏi thăm lò ấp gà ở đâu, rồi thuê ấp), vì bạn ấp với số lượng ít nên có thể tiền thuê ấp hơi cao, tuy nhiên theo tôi vẫn rẻ hơn tiền bạn mua 1 con gà khác, mà mức độ rủi ro gà bỏ ổ rất cao. Một vài ý kiến với bạn, chúc bạn có những chú gà tre con tuyệt vời.

15. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu bắt gà ác đang ấp về thì nên bắt vào lúc chiều tối và che đậy đừng để nó thấy cảnh lạ xung quanh thì có thể tránh được nguy cơ bỏ ổ.

16. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Gà ác trông hình dạng nó ra sao hả các bác ???
    Ngoài HN có chỗ nào bán gà ác không nhỉ

17. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    [​IMG][​IMG]
    Gà ác là giống gà nhỏ như gà tre,lông trắng,thịt và xương đen.Mồng lá/mào cờ,mỏ xanh,chân chì có 5 ngón.Gà ác được dùng để tần với thuôc bắc để bồi bổ cơ thể.[​IMG]Hình dạng thế này đây.

Last edited: 5/9/08
  18. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Thầy , Em ko biết cho gà ác (Ri) ấm so với ấm bằng mái ấp thì sao hả Thầy , cái nào lợi hơn ?

19. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Đương nhiên là cho gà ác ấp lợi hơn nhiều so với gà mái tre,Nghĩa à.Có nhiều lý do:
    1) Gà mái ác ấp và nuôi con giỏi hơn gà mái tre,không bỏ ổ bậy mà dẫn con đi ăn cũng cẩn thận hơn mái tre
    2) Giá gà ác rẻ hơn gà tre nhiều nên có thể nuôi cả chục con để làm gà vú ấp
    3) Gà mái tre không cho ấp đẻ lại nhanh hơn nên mình có gà con nhanh & nhiều hơn
    4) Nuôi gà mái ác để làm vú ấp rẻ hơn so với sắm máy ấp & trả tiền điện (tất nhiên máy ấp có ưu điểm là có thể ấp bất cứ lúc nào mình muốn)
    5) Trứng gà ác thơm ngon & bổ như trứng gà tre
    6) Nếu muốn,cho lai trống Tân Châu & mái ác ra gà con nhìn cũng đẹp & lạ mắt

20. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    Gà ác cũng có thể ấp bất cứ lúc nào mình muốn mà thầy,con gà ác nếu con nở ra mình tách ra liền đem đi chỗ khác úm đèn thì con mẹ vẫn nằm ấp tiếp lứa khác mà kô bỏ ổ,có con ấp kiểu đó đến chết thì thôi nên e nghĩ tốt nhất cho ấp 3 lứa như vậy thì phá ổ cho nó nghỉ mệt.Ở nhà có chừng 5 con gà ác như vậy thì khỏi mua máy ấp và khỏi tốn tiền điện.