em xin hỏi tên cây này

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi MAVOI, 18/2/13.

1. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em xin hỏi tên cây này, các bác giúp em với, củ thì giống ci bi di um , thân lại là thân dạng rễ

2. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Em thấy nếu xét về rễ và thân của loài hoa lan thì cây này không phải là một họ lan . vì rễ của cây lan là một cơ cấu không bền vững và không có khả năng tạo mầm.

vinhlisheng and Meorung like this.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    đây không phải là rễ tạo mầm, họ lan có ba loại thân thông dụng , thân cọc như dòng van đa đai châu, thân dạng giả hành như dòng mạc lan nhà bác, thân dạng rễ như cát lay a, lọng, lan hài kim tuyến , mấy cái củ này vì lá nó sếp cứng như thiết cốt tố, nhưng lại có phát thân dạng như lọng tai thỏ thế mới không biết đường nào mà lần, còn quả thì chính sác là quả lan có ba khía dạng quả sóc,ngoài ra xem anh bác có thể nhìn rõ lõi rễ đặc trưng của dòng lan bán sơn địa, có lõi , có sốp, tí em về gửi thêm ảnh các bác giúp em với nhé

Last edited: 18/2/13
  4. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Chắc là em sai rồi bác MV , về trình hoa lan của mình còn thấp , xin lỗi bác nhé.

vinhlisheng, MAVOI and Meorung like this.
  5. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Một dạng thanh đạm lá dài. Bác MV giỏi sưu tầm thật đấy. Để em la liếm 1 củ nhé.

vinhlisheng, DuongThanhSon and MAVOI like this.
  6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    bác đã la liếm thành công 1 củ già sắp chết, hôm nào mời bác qua nhà mà chọn lựa

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:11 PM ----------

em biết là do trình hoa lan của bác còn rất thấp :sick: , nhất là mấy dòng địa lan dù bác trồng đầy vườn , nên em nhận lời xin lỗi của bác, để tỏ lòng chi ân với bác em xin la liếm ít kỳ trân dị bảo mà em không dám nhắc tên lên đây, em biết về nhà bác rồi bác đừng dấu vào chỗ kín nữa nhé =P~ ,