em xin hỏi về cách chuyển cá đi xa

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vietsg84, 15/10/07.

1. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn đưa chú cá của mình từ sài gòn về đà lạt. Xin mọi người hướng dẫn dùm em cách vận chuyển. Em định mua cái thùng bằng xốp (hay dùng để đựng đá) để bỏ cá vào rồi để thêm cục ôxy chạy bằng pin, ko biết như vậy có đc ko các bác. Bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì chỉ giúp em với. Từ đây lên đó đi xe đò khoảng 6-7 tiếng

2. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách của emlàm được đấy, nhưng chủ yếu là em đi xe đò hay xe nhà?
    vì xe đò thành bưởi hoặc phương trang nó bắt em để thùng dưới gầm chứ đâu có đuợc để trên xe nên do vậy dễ ảnh huởng tói cá vì biết đâu để dưới gầm thùng xốp bị chèn lủng lỗ thì sao hehe còn nếu bỏtúi ni lông thì kỳ và vây cá sẽ làm thủng bao càng chet nữa.

3. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Hi..!

Vì PU rất hay vận chuyển cá đi xa nên có chúc kinh nghiệm chia xẻ với bạn . Trước tiên bạn đi mua túi nilong loại dày dày ,nếu ko ra tiệm cá mua, những người đi bỏ cá mồi cho mấy tiệm cá họ đựng cá mồi trong những túi nilong rất dày ,bạn ra tiệm cá mua hay xin mấy cái túi đó mang về rửa sạch và kiểm tra coi có cái nào bị thủng ko ..!cá của bạn kích thước như thế nào thì ban lựa kích thước túi nilong như vậy ,nhưng nên lựa túi to to 1 chúc để chứa được nhiều OXI. Bạn lồng 2-3 túi lại với nhau (nếu lồng nhiều túivao2 nhau qua thì ko bơm oxi được đâu) ,cho nước và cá vào (lượng nước vừa đủ thui nha,đừng nhiều wa ,phải để nhiều kô gian chứa OXI) .Bạn mang ra tiệm cá để bơm OXI nguyên chất,cột lại thiệt chặt ,sau đó bạn lồng thêm 2-3 cái túi vào nữa . Cuối cùng bạn kiếm 1 cái Balô ,cho cá vào,leo lên xe,nhắm mắt lại ,ngủ 1 giấc,mở mắt ra,tới Dalat......Nếu cá của bạn mắc tiền và để cho bạn yên tâm thì bạn chuẩn bị thêm 1 số phụ kiện : mang theo mấy túi nilong nữa,1 cuộn băng keo trong loại to ,nếu được thì 1 chai nước 1lit .Còn mang theo để làm gì thi khi nguy cấp bạn khắc biết...he...he..he..! Cho cá vào Balo rất tiện lợi,vì bạn có thể đeo trên lưng,ngồi trên xe thì ôm vào lòng như ôm bạn gái vậy....he.he..he..!Bơm OXI nguyên chất tốt hơn máy sục khí nhiều mà lại tiện lợi hơn hẳn. Chắc chắn vây cá sẽ đâm lủng túi nilong nhưng chỉ 1-2-3 cái đầu thui ,chứ mấy cái còn lại thì cá ....bó vây. Kinh nghiệm thực tế của PU chỉ có thế ,bạn tham khảo thêm....Chúc THƯỢNG LỘ BÌNH AN ,NGƯỜI VỀ TỚI NHÀ ,CÁ VỀ TỚI HỒ..!

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ôi trời yên tâm,thế bác ko thấy mấy người bán cá dạo à,người ta treo con cá trên mấy cái bao ni lông đó ko có oxy,thỉnh thoảng gặp ổ gà thì sốc lên sốc xuống thôi :laught:laught:laught:,nhưng mà nói chung ko sao đâu bác ạ,chuẩn bị cho cái cục oxy bàng pin là quá ok rồi!!!!

5. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ặc, chắc bác onlyyou1511 cũng ở Đà lạt hả?sao biết tuyến xe về đó vậy, đúng rùi, em đi xe Thành Bưởi. Vấn đề sợ bì đè hộp xốp thì em ko lo vì em có đứa em làm ở TB, nói nó để cái thùng của mình ra một khu vực riêng chắc cũng ko khó, vấn đề là em sợ trong quá trình xe chạy gặp ổ voi thì ảnh hưởng đến thùng.ko biết có sao ko nữa? Cám ơn các bác đã góp ý cho em!!!

6. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì cách tốt nhất là bạn cho cá vào 2 bao ni lông ( mang ra tiệm cá bơm oxy vào) sau đó bọc báo ở ngoài rồi lồng 1 bao đen khác ra ngoai xong cho vào thùng xốp là an toàn à. Mình thường xuyên vận chuyển cá lớn nhỏ từ thái và hcm về tới hn cung kô vấn đề gì. thượng lộ bình an anh bạn la hán kekekek

7. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ủa vậy các bạn chưa nghe về cái bao chuyển cá ko cần OXYGEN hả??? cái bao đó ko cần cho 1 chút OXI gì hết chỉ cần bỏ cá và nước vào ko ko để khoảng cách hơi, trong cái bọc có chất làm cho OXI ở ngoài mà người thở vào trong cái bọc đi ngang qua nước và OXI từ trong bọc ra ngoài làm cho cá thở dể dàng giống như trong hồ>>> Spam tí sorry MOD!!!!

8. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy cách của bạn PU rất tốt. Nhưng nếu bạn không trực tiếp đi mà gửi cá cho "đứa em làm ở TB" thì nên thay thùng xốp bằng xô nhựa hoặc can nhựa lớn (50 lít) cho bảo đảm an toàn hơn.
    Cầu trời cho con cá của bạn bình an!!!

9. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, các bác biết ko,ngặt một nổi là mỗi khi về ĐL là em toàn đi vào buổi tối, khoảng 11-12h mới lên xe,mà giờ đó thì làm gì con tiệm cá nào mở cửa để nhờ họ bơm oxy nguyên chất cho mình nữa,hic. Giờ em phải làm sao cho trọn đây khi ....( -_-)