Em xin hỏi về thuần chim khuyên non

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi caotheanh, 5/5/10.

1. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hi all!
    Với ước mơ nuôi đc 1 em k non cầm tay chơi :D, em đã nuôi đc 1 e khuyên trống đầu vụ từ tháng 2 âm lịch, bây giờ em nó đã biết mổ và chuyện ngon lành rồi.
    Nhưng khổ cái là nó nhát quá, dí mặt vào lồng thì k nhảy nhưng mà thò tay vào thì thôi rồi, dãy như hàng mộc :crying: mà e nuôi nó từ khi còn trong tổ, e để ý thấy nó đã nhát, ngửa cổ đòi ăn đc mấy câu là rụt luôn cổ lại như sợ 1 cái gì đó #:-S>>>> vậy là ước mơ chưa thực hiện đc ~X(
    Mà e thì thích con khuyên nó xù lông lên khi mình gãi, trông hay lắm. Vậy các bác xem có cách nào giúp e sờ đc tay vào ng nó k? nếu k đc thì dạy e cách thuần từ khi nó còn trong tổ cũng đc :p, để e làm tổ khác về chăm nốt .
    Cám ơn bác bác nhiều lắm :x

2. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Nuôi khuyên từ non quan trọng nhất là bạn phải dành nhiều thời gian chăm sóc cho nó , dần đà nó sẽ quen dần , đã là khuyên non thì con nào cũng thuần , nhưng trong quá trình nuôi nếu để nó ở chỗ vắng vẻ , hoặc tác động làm nó sợ thì ấn tượng đấy cực kỳ khó phai . Chính vì thế , muốn tập cho chim non chịu gãi , đánh tay , cần phải có hẳn 1 quá trình , chứ tự nhiên bạn đùng đùng cho tay vào thì sao nó chịu nổi .
    Nếu muốn chim chịu gãi , bạn nên cho thức ăn vào tay để nó làm quen , dần dần nó sẽ ngoan ngay ý mà !!

caotheanh and the-centaur like this.
  3. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Cái này em chưa nuôi bao giờ nên không biết nhưng thấy ý kiến của bác a_A_a hợp lý đấy :D

caotheanh thích bài này.
  4. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hi thanks bác. Hôm nọ em nó lại bị rơi lồng, rụng mất mấy cái lông cánh nên giờ còn hoảng hơn, cho tay vào gần là giãy :((, để em chuyển đến gần mình hơn, rồi khi nó ướt lông thì cho nó ăn. giờ ra thực hành luôn :p

5. thieugiapum

thieugiapum Member

Thích đã nhận:
    7
    Chim non bác cho ăn nhộng nhiều cho lớn nhanh....................

6. chimchichvn

chimchichvn Member

Thích đã nhận:
    4
    theo em thì bác phải bỏ nhiều thời gian ra để vần nó , vuốt nó từ lúc còn đang đút ý , sau khi nó tự mổ được thì sẽ quen ngay mà . lưu ý không để cạnh mấy con già mộc vì nó sẽ bắt chước nhảy theo đấy .

7. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    kệ nó bạn ah !
    cứ nuôi một thời gian sau nó sẽ mến thôi !
    còn mọt cách nữa nhưng cách này hơi tiêu cực là giam đói xong đút cho ăn như chăm nó khi còn nhỏ !

8. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn AAA nói chuẩn đấy cái quan trọng là dành nhiều thời gian cho chú chim K đó + để hơi đói cho thức ăn hay Sâu vào tay là chú ta dần dần quen ( chú ý là mọi hành động nhẹ nhàng từ từ thì chú chim đó nhanh thuần ) chúc bạn có chú chim gãi đc ........thân

9. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    ngày trước, em nuôi khuyên non thường xuyên chơi với nó, trước khi đến cạnh lồng nó thì huýt sáo vài tiếng, tạo thành phản xạ ko điều kiện, lần sau cứ huýt sáo là chim tiu tiu ầm cả lên, mỗi lần cho tay vào lồng chim thường nhảy vào lòng bàn tay nằm gọn trong tay như ấp trứng ấy he he he. Dạo này em muốn nuôi lại khuyên, bác nào có lồng khuyên cũ hay mới để lại cho em theo số máy 0936 594 564 nhé, em ở Hải Phòng