Ép cá betta và chọi chiến / Giúp em nhanh lên các bác ui

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi DingCuong, 12/9/06.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hôm nọ em vừa mua được một con betta tạm ổn .Các bác cho em hỏi em muốn ép cá betta và chọi mình cụ thể là betta mau xanh lam nhạt còn chọi cái màu trắng vây đỏ ý mà.Em không bít là có cho chúng ép được với nhau ko nhỉ?????Không bít ra thể loại j nhỉ tò mò quá?????????????Bác nào đã tưng thử rùi cho em bít với vì em sợ nó oánh chít chọi cái của em mát giống.:laughing: :laughing:

2. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn cho nó nhìn nhau kĩ kĩ là đc ấy mà. Nói gì thì nói, cá mái sát trồng ko phổ biến đến mức nhiều người lo sợ đâu :D. Nhưng cá giống mẹ nhiều đấy, nên nếu cá mái xấu thì lứa cá con cũng ko đc khả quan lắm :).

3. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Thật hả ông anh?A mà ông anh cho em số điện thoại đi để em học hỏi kinh nghiệm.Thanks

4. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    về phần màu của cá con,nếu đúng con mái là red cambodian con trống là turquoise hay royal blue thì cá con sẽ là màu pha của 2 màu đó,tức là thường là phần lưng xanh phần bụng đỏ(mình trả lời theo kinh nghiệm bản thân về cá halfmoon thôi,không biết cá chọi thì có khác không?)các cao thủ xin cho ý kiến:)

5. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Trời, mình đã share số rồi mà :D 0912611043.
    Nhưng giờ ở nhà mình ko có chú betta nào đâu vì mình nghỉ betta từ mấy năm nay rồi ~X(, chỉ có một con ngân long bèo và một bể cá cỏ thôi. Nếu có dịp mời bạn ghé qua xem bể cá cỏ nhà mình :).

6. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    moonwarior ơi, bạn nói toàn tên khoa học không mình không hình dung ra nổi. Nếu có cá mẫu thì post lên cho bà con coi đi.

7. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Mình chỉ ép cá xiêm cái (loại để đá ý mà) và 1 con betta thường thui mà.Sao lại rắc rối thía.~X( ~X( :mad:

8. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Giúp em nhanh lên các bác ui

Em vừa ép được một đàn chọi chiến .Em đã đọc các bài viết trước đều nói rằng nên cho ăn rau cải xà lách.Em có một số thắc mắc muốn hỏi các bác một chút :hũ ngâm rau cải của em nó có mùi khó chịu lắm (em mới để có 3 ngày),mà trên mặt nước có còn có váng nữa.Các bác có thể cho em biết rằng hũ rau cua em thế là hỏng hay là được vậy mà lúc cho cá con ăn là múc cái váng ý à????:confused: Hay là nó dấu hiệu nào để nhận ra vậy:confused: các bác giúp em nhanh nha bầy cá con được 3 ngày tuổi rùi mà.:(

9. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có thấy trên diễn đàn có một số bài chỉ cho cá con ăn bobo sau 3 nàgy nở đó bạn, bạn thử ra tiệm cá coi có bán mua về cho cá con ăn trước đi, còn chuyện hủ xà lách thì để sư huynh khác có ý kiến. Chúc đàn cá con của bạn bình yên, mau lớn.

10. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    cứ mạnh dạng múc bỏ vào khoàng 2 muỗng canh nuớc mỗi ngày nhá,nhanh lên vì cá bột bị đói chừng 2 hôm là die đó,cho ăn bo bo trắng cũng tốt.

11. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Hớt váng đi là đc bạn ạ :). An tâm là cá xiêm con chưa phát triển hệ thống khứu giác nên ko sao :D.

12. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Nhưng mà khi nào biết là nước rau cải đã được hả bác????Có dấu hiệu j hông hả bác????

13. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mấy bạn vô link này nhé http://www.bettatalk.com/betta_colors.htm ,mình có mấy màu đó nhưng chụp hình không đẹp,sợ mấy bạn nhìn không rõ:D,phải con cá mái của Cuong là red cambodian không?

14. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Trông nước có vẻ hơi hơi đục hơn nước sôi là ok thôi bác, nhưng theo em thì có mùi hôi là ok rồi đấy :D.. Hoặc bác có thể ngâm rơm rạ khô cũng đc. Nếu cần thì Lúc đầu tưới nước sôi cho nó tiệt trùng càng tốt.

15. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn bác .Hic đàn chọi chiến của em hôm nay teo mất hơn một nửa rùi chán quá.Chắc tại chúng nó đói quá đây mà.

16. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá con mới nở ăn động vật đơn bào (trùng roi, trùng đế giày...), bn có thể tạo những con này bằng cách ngâm rơm vào nước, bn có thể ra tịm bán cả mua rễ lục bình ngâm nước, nhỏ vào vài giọt NPK hay bn cũng có thể lấy nước cặn khi thay nước cá nhỏ vào nước ngâm lục bình, sau đó lấy nước này cho cá con ăn
    nuôi cá càng giống tự nhiên thì càng tốt bn àh, trong tự nhiên đâu có nước rau cải hay lòng đỏ trứng đâu mà cá vẫn sống khoẻ rần rần (câu này học dc của 1 cao thủ betta trên 4rum^_^)

17. SANGSAIGON777

SANGSAIGON777 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của mình(sau 3 ngày khi cá nở) thì bạn có thể nhỏ vài giọt mỡ nước để cho cá con ăn là ok và 1 tuần lể sau là cho ăn bobo trắng là bọn chúng sống khỏe.chúc dàn cá bạn mau lớn

18. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Mỡ nước là cái j hả bạn????NEPTUNE a????Mà ngoài mình đâu có bobo trắng đâu.

19. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Mỡ nước là bạn lấy thịt lợn xắt phần mỡ bỏ lên chảo chiên chảy ra nước mỡ í!!!!
    Hình như ở ngoài Han k có bobo thì phải!!!!Bác có thể cho cá ăn bột cũng dc!!!!!

20. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Mình cũng hay cho cá chọi con ăn sữa bột, thay nước hơi cực một tí.